AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मोठी संधी! सोन्याची किंमत 6 महिन्यांच्या नीचांकी पातळीवर, पटापट तपासा 10 ग्रॅम सोन्याचा दर

जागतिक बाजारात सोन्याच्या किमती मजबूत झाल्यामुळे अमेरिकन डॉलर मजबूत झाला, ज्यामुळे सुरक्षित आश्रयस्थानाची मागणी कमी झाली. या आठवड्याच्या शेवटी अमेरिकन फेडरल रिझर्व्हच्या बैठकीपूर्वी गुंतवणूकदार सावध आहेत. स्पॉट सोने 0.1% घसरून 1,752.66 डॉलर प्रति औंस झाले.

मोठी संधी! सोन्याची किंमत 6 महिन्यांच्या नीचांकी पातळीवर, पटापट तपासा 10 ग्रॅम सोन्याचा दर
सोन्याच्या दरात घसरण.
| Edited By: | Updated on: Sep 20, 2021 | 11:09 AM
Share

नवी दिल्लीः Gold Silver Price Today: कमकुवत जागतिक संकेतांमुळे आज सोने आणि चांदीचे भाव कमी झालेत. अमेरिकन डॉलर मजबूत झाल्यानंतर या महिन्यात MCX वर सोन्याच्या किमतीत मोठी घसरण झाली. सोमवारी मल्टी कमोडिटी एक्सचेंज (MCX) वर ऑक्टोबर वायदा सोने 0.13 टक्क्यांनी घसरले. त्याचबरोबर डिसेंबर वायदा चांदीच्या किमती 1 टक्क्यानं घसरल्या. मागील ट्रेडिंग सत्रात सोन्याचे भाव 0.16 टक्क्यांनी घसरले होते, तर चांदीचे भाव 1.76 टक्क्यांनी कमी झाले होते.

जागतिक बाजारात सोन्याच्या किमती मजबूत झाल्यामुळे अमेरिकन डॉलर मजबूत झाला, ज्यामुळे सुरक्षित आश्रयस्थानाची मागणी कमी झाली. या आठवड्याच्या शेवटी अमेरिकन फेडरल रिझर्व्हच्या बैठकीपूर्वी गुंतवणूकदार सावध आहेत. स्पॉट सोने 0.1% घसरून 1,752.66 डॉलर प्रति औंस झाले.

सोन्याची नवी किंमत (Gold Price 20 September 2021)

मल्टी कमोडिटी एक्सचेंजमध्ये ऑक्टोबर फ्युचर्स सोन्याची किंमत 58 रुपये किंवा 0.13 टक्क्यांनी घसरून 45,928 रुपये प्रति 10 ग्रॅम झाली. आंतरराष्ट्रीय बाजारात सोने 0.1 टक्क्यांनी घसरून 1752.66 डॉलर प्रति औंस झाले.

चांदीची नवी किंमत (Silver Price 20 September 2021)

दुसरीकडे एमसीएक्सवरील डिसेंबर वायदा चांदी 565 किंवा 1 टक्क्यांनी घसरून 59,427 रुपये प्रति किलो झाली. आंतरराष्ट्रीय बाजारात चांदीची किंमत 0.3 टक्क्यांनी घसरून 22.33 डॉलर प्रति औंस झाली.

अशा प्रकारे तुम्ही सोन्याची शुद्धता तपासू शकता

जर तुम्हाला आता सोन्याची शुद्धता तपासायची असेल तर यासाठी सरकारने एक अॅप बनवले आहे. ‘बीआयएस केअर अॅप’द्वारे ग्राहक सोन्याची शुद्धता तपासू शकतात. या अॅपद्वारे आपण सोन्याची शुद्धता तपासू शकत नाही, तर आपण त्याच्याशी संबंधित कोणतीही तक्रार देखील करू शकता. जर या अॅपमध्ये मालाचा परवाना, नोंदणी आणि हॉलमार्क क्रमांक चुकीचा आढळला तर ग्राहक त्याबद्दल त्वरित तक्रार करू शकतो. या अॅपद्वारे (गोल्ड) ग्राहकाला तक्रार नोंदवण्याची माहितीही लगेच मिळेल.

भारतात सोने कुठे मिळेल?

भारतातील सर्वात जास्त सोन्याचे उत्पादन कर्नाटक राज्यात (हुट्टी आणि ऊटी खाणींमधून) आणि आंध्र प्रदेश आणि झारखंडच्या काही भागांमध्ये (हिराबुद्दीनी आणि केंद्रुकोचा खाणींमधून) होते. सोने सामान्यतः स्वतंत्र किंवा पारा किंवा चांदीच्या मिश्रधातू म्हणून आढळते. बहुतांश सोन्याचे धातू खुल्या खड्ड्यांमधून किंवा भूमिगत खाणींमधून येतात. खडकांमधून धातूच्या स्वरूपात कामगार सोने काढतात.

कार्बन पल्स प्लांटमध्ये खाणीचे दगड आणि त्याच्या पावडरवर प्रक्रिया केली जाते; त्यावर पोटॅशियम सायनाईड टाकून 48 तास ठेवले जाते. सायनाइडसह रासायनिक अभिक्रियेनंतर भंगारात दडलेले सोने द्रव स्वरूपात बाहेर येते. खडकाच्या तुकड्यावर सोने चमकते. सोन्याच्या धातूपासून शुद्ध सोने मिळवण्याच्या सर्व पद्धतींमध्ये, प्रथम खडकांमधून काढलेले धातू धुतले जाते आणि नंतर ते मिलमध्ये पाठवले जाते. मिलमध्ये, धातू पाण्यासह लहान कणांमध्ये ग्राईंड केले जाते. यानंतर, धातूला पाऱ्यासह प्लेट्समधून काढले जाते.

संबंधित बातम्या

RBI ने ‘या’ बँकेवर लावला लाखोंचा दंड, जाणून घ्या ग्राहकांवर काय परिणाम?

ट्रेनने प्रवास करताना तिकिटासह अनेक सुविधा मिळतात, जाणून घ्या…

Great opportunity! Gold price at 6-month low, check the price of 10 grams of gold

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.