Richest Person in the World: अब्जाधीशांच्या यादीत मोठे फेरबदल, सर्वात श्रीमंत नेमकं कोण? यादीत अंबानी नेमके कुठे? वाचा संपूर्ण यादी!
Richest Person in the World:फोर्ब्सने सप्टेंबर २०२६ साठी जगातील सर्वात श्रीमंत लोकांची नवीन यादी जारी केली आहे. एलन मस्क ८९२ अब्ज डॉलरसह नंबर एकवर काबीज आहेत. या महिन्यात टॉप १० च्या यादीत अनेक मोठे बदल दिसून आले आहेत.

जगभरातील मोठ्या व्यावसायिकांच्या संपत्तीत दररोज चढ-उतार दिसून येतात. फोर्ब्सने १ सप्टेंबर २०२६ च्या आकडेवारीच्या आधारे जगातील १० सर्वात श्रीमंत लोकांची यादी जाहिर केली आहे. या यादीत टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांनी पुन्हा एकदा आपला दबदबा सिद्ध केला आहे. तर गूगलच्या संस्थापकांपासून ते अॅमेझॉनच्या प्रमुखांपर्यंत अनेकांच्या संपत्तीत मोठे बदल झाले आहेत. या महिन्याच्या यादीत काही नवीन नावेही टॉप १० मध्ये आपली जागा पक्की करण्यात यशस्वी झाली आहेत.
मस्क यांच्या संपत्तीत मोठी वाढ
एलन मस्क ८९२ अब्ज डॉलरच्या नेटवर्थसह जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती बनले आहेत. ऑगस्ट महिना त्यांच्यासाठी खूप फायदेशीर ठरला. त्यांच्या कंपनी स्पेसएक्सच्या शेअर्समध्ये ३३ टक्के तर टेस्लाच्या शेअर्समध्ये १८ टक्के मोठी वाढ नोंदवली गेली. याच वेगामुळे मस्क यांच्या संपत्तीत एकट्या ऑगस्ट महिन्यातच २०२ अब्ज डॉलरची जोरदार वाढ झाली. एक विशेष बाब अशी आहे की याच वर्षी जूनमध्ये मस्क काही काळासाठी जगातील पहिले ट्रिलियनेअर (खरबपती) बनले होते.
गूगलच्या सह-संस्थापकाला मोठा धक्का
श्रीमंतांच्या या यादीत दुसऱ्या क्रमांकावर गूगलचे सह-संस्थापक लॅरी पेज यांचे नाव आहे. त्यांची एकूण संपत्ती २७७ अब्ज डॉलर आहे. मात्र ऑगस्ट महिना त्यांच्यासाठी अजिबात चांगला ठरला नाही. या काळात त्यांच्या संपत्तीत १५ अब्ज डॉलरची घसरण झाली. पेज ऑगस्ट महिन्यात सर्वाधिक नुकसान सहन करणारे अब्जाधीश ठरले. त्यांनी १९९८ मध्ये सर्गेई ब्रिन यांच्यासोबत मिळून गूगलची सुरुवात केली होती. तर त्यांचे सहकारी सर्गेई ब्रिन यांची संपत्तीही १३ अब्ज डॉलरने घसरून २५६ अब्ज डॉलरवर आली आहे. ब्रिन आता या यादीत चौथ्या क्रमांकावर आहेत, पण ते अजूनही अल्फाबेटचे बोर्ड मेंबर आहेत.
टेक दिग्गजांमधील कडक स्पर्धा
अॅमेझॉनचे संस्थापक जेफ बेझोस २६८ अब्ज डॉलरच्या संपत्तीसह जगातील तिसरे सर्वात श्रीमंत व्यक्ती आहेत. जुलैमध्येच त्यांनी सर्गेई ब्रिन यांना मागे टाकून हे स्थान मिळवले होते. मात्र ऑगस्टमध्ये बेझोस यांनाही १० अब्ज डॉलरचे नुकसान सहन करावे लागले. दुसरीकडे डेल टेक्नॉलॉजीजचे सीईओ मायकल डेल २४१ अब्ज डॉलरसह पाचव्या क्रमांकावर आहेत. ऑगस्टमध्ये त्यांच्या संपत्तीत १२ अब्ज डॉलरची वाढ झाली आहे. डेल यांनी आपल्या कंपनीची सुरुवात तेव्हा केली होती जेव्हा ते टेक्सास युनिव्हर्सिटीत शिकत होते.
मेटाचे सीईओ मार्क झुकरबर्गही वेगाने पुढे जात आहेत. झुकरबर्ग १९७ अब्ज डॉलरसह सहाव्या स्थानावर आहेत. त्यांनी २००४ मध्ये हार्वर्डमध्ये शिकत असताना फेसबुकची सुरुवात केली होती, ज्याचा नंतर मेटा म्हणून विस्तार झाला. ओरॅकलचे सह-संस्थापक लॅरी एलिसन यांनी २५ अब्ज डॉलरची शानदार कमाई केली आहे. या कमाईसह त्यांनी आठव्या क्रमांकावरून थेट सातव्या क्रमांकावर उडी मारली आहे. एलिसन यांची एकूण नेटवर्थ १९३ अब्ज डॉलर झाली आहे. तर एनव्हीडियाचे सीईओ जेन्सेन हुआंग १९१ अब्ज डॉलरसह आठव्या क्रमांकावर खाली आले आहेत. १९९३ मध्ये एनव्हीडियाची स्थापना करणाऱ्या हुआंग यांनी १७ अब्ज डॉलर कमावले, पण एलिसन यांच्या वेगाने त्यांना एक स्थान खाली ढकलले.
टॉप दहाच्या यादीत नवीन एंट्री
यावेळी टॉप १० च्या यादीच्या खालच्या भागात दोन मोठे बदल दिसून आले आहेत. मायक्रोसॉफ्टचे माजी सीईओ स्टीव्ह बाल्मर यांनी ११व्या स्थानावरून थेट ९व्या क्रमांकावर एंट्री घेतली आहे. ऑगस्टमध्ये १० अब्ज डॉलरच्या फायद्यासह त्यांची नेटवर्थ आता १५५ अब्ज डॉलरवर पोहोचली आहे. बाल्मर एनबीए संघ लॉस एंजेलिस क्लिपर्सचे मालकही आहेत. याशिवाय झाराच्या पॅरेंट कंपनी इंडिटेक्सचे सह-संस्थापक अमांसिओ ओर्टेगा यांनी दिग्गज व्यावसायिक बर्नार्ड अर्नॉल्ट यांना यादीतून बाहेर काढले आहे. स्पेनचे रहिवासी ओर्टेगा यांनी ५ अब्ज डॉलरचा नफा कमावला. ते आता १४८ अब्ज डॉलरच्या संपत्तीसह जगातील १०वे सर्वात श्रीमंत व्यक्ती बनले आहेत. पण भारतातील सर्वात श्रीमंत उद्योजक मुकेश अंबानी यांचे टॉप 10मध्ये नाव नाही.
