AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

प्रचंड ऊन असेल तर काय करायचं बुआ? उष्माघातापासून वाचण्यासाठी या 6 टिप्स फॉलो करा

सध्याच्या उष्णतेच्या लाटेमुळे विविध प्रकारचे फ्लू आणि जंतूजन्य आजार होऊ लागले आहेत, ज्यामुळे लोकांना उष्णतेशी संबंधित आजार टाळण्यासाठी आवश्यक खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. सध्या भारतातील उष्णतेच्या लाटेचा सामना करण्यासाठी काही गोष्टींकडे लक्ष देण्याची गरज आहे.

प्रचंड ऊन असेल तर काय करायचं बुआ? उष्माघातापासून वाचण्यासाठी या 6 टिप्स फॉलो करा
Heat wave 2023Image Credit source: Social Media
Rachana Bhondave
Rachana Bhondave | Updated on: Apr 21, 2023 | 7:12 PM
Share

मुंबई: भारतात उष्णतेची तीव्रता वाढत असताना थंड आणि हायड्रेटेड राहण्याची सतत गरज निर्माण आहे. दिल्ली, उत्तर प्रदेश आणि पश्चिम बंगालसह देशातील अनेक राज्यांमध्ये उष्णतेच्या तीव्र लाटेचा इशारा भारतीय हवामान शास्त्र विभागाने (आयएमडी) दिला आहे. सध्याच्या उष्णतेच्या लाटेमुळे विविध प्रकारचे फ्लू आणि जंतूजन्य आजार होऊ लागले आहेत, ज्यामुळे लोकांना उष्णतेशी संबंधित आजार टाळण्यासाठी आवश्यक खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. सध्या भारतातील उष्णतेच्या लाटेचा सामना करण्यासाठी काही गोष्टींकडे लक्ष देण्याची गरज आहे. आज आम्ही तुम्हाला कडक उन्हापासून वाचण्यासाठी काही सोपे उपाय सांगणार आहोत, प्रयत्न करून तुम्ही उष्णतेच्या लाटेपासून स्वत:ला वाचवू शकता, चला जाणून घेऊया उष्णतेपासून वाचण्याचे सोपे मार्ग.

  1. सुती कापडापासून बनवलेले हलक्या रंगाचे, सैल-फिटिंगचे कपडे शरीर थंड ठेवण्यास मदत करतात. गडद रंग किंवा जड कपडे घालणे टाळा कारण ते उष्णता धरून ठेवतात.
  2. शरीर हायड्रेटेड ठेवण्यासाठी भरपूर पाणी आणि ज्यूस पिणे महत्वाचे आहे. डिहायड्रेशन टाळण्यासाठी तज्ञ दररोज कमीतकमी 8-10 ग्लास पाणी पिण्याचा सल्ला देतात. याव्यतिरिक्त, साखरयुक्त आणि अल्कोहोलयुक्त पेये पिणे टाळा कारण ते डिहायड्रेशनचा धोका वाढवू शकतात.
  3. दिवसातील सर्वात उष्ण वेळ सहसा दुपारी 12 ते 4 दरम्यान असते. या तासांमध्ये बाहेर जाणे टाळा, विशेषत: जर आपण उष्णतेशी संबंधित आजारांना बळी पडत असाल तर डॉक्टरांकडे जा. बाहेर जायचे असेल तर उन्हापासून बचाव करण्यासाठी टोपी घाला आणि छत्रीचा वापर करा.
  4. उष्माघात सामान्य आहे. या लक्षणांमध्ये चक्कर येणे, मळमळ, डोकेदुखी आणि थकवा यांचा समावेश आहे. आपल्याला यापैकी कोणतीही लक्षणे आढळल्यास त्वरित वैद्यकीय मदत घ्या.
  5. आपल्याकडे वातानुकूलन किंवा पंखे असल्यास, आपले घर थंड ठेवण्यासाठी त्यांचा वापर करा. आपल्या शरीराचे तापमान कमी करण्यासाठी ओले टॉवेल वापरा किंवा थंड आंघोळ करा.
  6. सूर्याच्या हानिकारक किरणांपासून आपल्या डोळ्यांचे संरक्षण करण्यासाठी, कमीतकमी एसपीएफ 30 असलेले सनस्क्रीन लावा आणि सनग्लासेस घाला. याव्यतिरिक्त, सावलीसाठी आणि स्वत:ला थंड ठेवण्यासाठी छत्री किंवा टोपी वापरा.

(डिस्क्लेमर: येथे दिलेली माहिती घरगुती उपचार आणि सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आम्ही याला दुजोरा देत नाही.)

Follow Us
उद्या मुंबईच्या दिशेने निघणारच; पोलिसांनी आंदोलनाला पुन्हा परवानगी...
उद्या मुंबईच्या दिशेने निघणारच; पोलिसांनी आंदोलनाला पुन्हा परवानगी नाकारली तरी मनोज जरांगे ठाम
मराठा आरक्षणावर दादा भुसे यांचे मोठे विधान; मनोज जरांगेंना...
मराठा आरक्षणावर दादा भुसे यांचे मोठे विधान; मनोज जरांगेंना दिले महत्त्वाचे आवाहन
PM मोदींच्या बालमित्राची जमीन हडपली; भाजपमधीलच आमदाराच्या कंपनीवर आरोप
PM मोदींच्या बालमित्राची जमीन हडपली; भाजपमधीलच आमदाराच्या कंपनीवर आरोप
अमित शाह सहकुटुंब लालबागच्या राजाच्या दर्शनाला, CM फडणवीस, DCM शिंदेही
Lalbag Cha Raja : अमित शाह सहकुटुंब लालबागच्या राजाच्या दर्शनाला, CM फडणवीस, DCM शिंदेही उपस्थित
लालबागच्या राजाला विदेशी नोटांचा अनोखा हार, भाविकांमध्ये चर्चेला उधाण
लालबागच्या राजाला विदेशी नोटांचा अनोखा हार, भाविकांमध्ये चर्चेला उधाण
अमित शहा यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या वर्षा निवासस्थानी..
अमित शहा यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या वर्षा निवासस्थानी घेतले गणपती बाप्पांचे दर्शन
दिशा सानियान प्रकरणी FIR दाखल होताच... वकिल काय म्हणाले?
दिशा सानियान प्रकरणी FIR दाखल होताच... वकिल काय म्हणाले?
गणेशोत्सवात मुंबईत आंदोलन करणं म्हणजे... फडणवीसांचं मराठा आंदोनलनाबाबत
गणेशोत्सवात मुंबईत आंदोलन करणं म्हणजे... देवेंद्र फडणवीस यांचे मराठा आरक्षणावर मोठे विधान
राज्यातले सर्वात श्रीमंत आमदार पराग शहा एका दिवसासाठी बनले भिकारी
Parag Shah | गुरूंच्या आदेशाने राज्यातले सर्वात श्रीमंत आमदार पराग शहा एका दिवसासाठी बनले भिकारी
पुणेकारांनी कमालच केली! 21 हजार पाणीपुरीपासून साकारली 13 फुटांची सुबक
पुणेकारांनी कमालच केली! 21 हजार पाणीपुरीपासून साकारली 13 फुटांची सुबक गणेश मूर्ती