AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Nepal flood: ब्रिज, डीएनए विश्लेषण टीम, अन्न… भारताने नेपाळसाठी आतापर्यंत काय पाठवले?

Nepal flood: नेपाळमधील भीषण पुरादरम्यान भारतने ११ टन मदत सामग्री पाठवली आहे. या मदतीसाठी सी-१३० विमानात रेस्क्यू टीम, फॉरेन्सिक तज्ज्ञ आणि आवश्यक मदत सामग्री समाविष्ट आहे.

Nepal flood: ब्रिज, डीएनए विश्लेषण टीम, अन्न... भारताने नेपाळसाठी आतापर्यंत काय पाठवले?
Nepal FloodImage Credit source: tv9 Marathi
| Updated on: Aug 30, 2026 | 7:30 AM
Share

नेपाळमध्ये आलेल्या भीषण पुरामुळे परिस्थिती आणखी कठीण होत आहे. यादरम्यान भारतने बचावासाठी आणखी मदत पाठवली आहे. परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांनी सांगितले की, भारतातून ११ टन मदत सामग्री घेऊन चौथे उड्डाण नेपाळसाठी रवाना झाले आहे. जयशंकर यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म एक्सवर सांगितले की, भारतीय वायुसेनेचे सी-१३० विमान मदत सामग्रीसह नेपाळला जात आहे. या विमानात शोध आणि बचाव ऑपरेशनमध्ये मदत करणारी एक टनल टेक्निकल टीम आणि आवश्यक उपकरणे पाठवली आहेत.

विमानात डीएनए तपासणीसाठी फॉरेन्सिक तज्ज्ञांची टीम आणि फॉरेन्सिक उपकरणेही पाठवली आहेत. याशिवाय ब्लँकेट, स्लीपिंग बॅग, प्लास्टिक शीट आणि स्वच्छता किट यांसारख्या आवश्यक वस्तूही मदत सामग्रीमध्ये समाविष्ट आहेत.

नेपाळमध्ये पूल बांधण्यासाठीही मदत पाठवली जात आहे

पुरामुळे नेपाळमध्ये अनेक ठिकाणी रस्ते आणि पुलांचे नुकसान झाले आहे. अशा परिस्थितीत भारतने तेथे पुन्हा संपर्क व्यवस्था मजबूत करण्यासाठी मॉड्युलर स्टील ब्रिजचे सामानही पाठवले आहे. परराष्ट्र मंत्र्यांच्या मते, २३० फूट लांबीच्या सिंगल लेन मॉड्युलर स्टील ब्रिजसाठी आवश्यक सामान घेऊन १६ ट्रक नेपाळला पोहोचले आहेत. याशिवाय सात आणखी बेली ब्रिज लावण्यासाठी आवश्यक सामानही लवकरच पाठवले जाईल. हे पूल लावण्यासाठी तांत्रिक टीम्सही लवकरच नेपाळला पोहोचण्याची अपेक्षा आहे. पुरामुळे प्रभावित भागात पुलांच्या मदतीने मदत आणि बचावाचे काम सोपे होऊ शकेल.

आतापर्यंत ६८.५ टन मदत सामग्री पोहोचली

भारत आतापर्यंत नेपाळला मोठ्या प्रमाणात मदत सामग्री पाठवू शकले आहे. जयशंकर यांच्या मते, आतापर्यंत एकूण ६८.५ टन मदत सामग्री काठमांडूला पोहोचवली गेली आहे. यात आवश्यक औषधे, पोर्टेबल जनरेटर, अन्नाचे पॅकेट, पाणी शुद्ध करणाऱ्या गोळ्या आणि मदत व बचावाशी संबंधित तांत्रिक सामान समाविष्ट आहे. यापूर्वीही भारतीय वायुसेनेच्या विमानांमार्फत नेपाळला मदत सामग्री पाठवली गेली होती.

भारतने मदत आणि बचावाची मदत वाढवली

नेपाळमध्ये पूर आणि फ्लॅश फ्लडमुळे मोठा विनाश झाला आहे. अनेक भागात रस्ते आणि पूल तुटल्याने मदत पोहोचवण्यासही अडचण येत आहे. अशा वेळी भारताकडून मदत सामग्रीसह तांत्रिक टीम आणि पूल बांधण्याचे सामान पाठवले जात आहे. भारत म्हणतो की, नेपाळच्या मदत आणि बचाव अभियानात त्यांची मदत सुरू राहील. या संपूर्ण अभियानात भारतीय वायुसेना आणि इतर एजन्सी एकत्र काम करत आहेत.

Follow Us
नागपुरात बनावट सोन्याचे दागिने गहाण ठेवून कोट्यवधींची फसवणूक उघड
Nagpur :  नागपुरात बनावट सोन्याचे दागिने गहाण ठेवून कोट्यवधींची फसवणूक उघड
आदिवासी विद्यार्थ्यांचं 17 दिवसांनी उपोषण स्थगित
Pune Adivasi Students Protest : आदिवासी विद्यार्थ्यांच्या मागण्या मान्य, विद्यार्थ्यांचं 17 दिवसांनी उपोषण स्थगित
पुण्यातील आदिवासी विद्यार्थ्यांचं 17 दिवसांनी उपोषण स्थगित
Pune Adivasi Students Protest | पुण्यातील आदिवासी विद्यार्थ्यांचं 17 दिवसांनी उपोषण स्थगित
मराठा आरक्षणावर 12 डिसेंबरला मनोज जरांगे पाटील घेणार मोठा निर्णय!
मराठा आरक्षणावर 12 डिसेंबरला मनोज जरांगे पाटील घेणार मोठा निर्णय!
मुंबई उच्च न्यायालयाने अन्न व औषध प्रशासनाला फटकारले...
'तुम्ही स्वतःला देव समजता का?' मुंबई उच्च न्यायालयाचा तुकाराम मुंडेंच्या अन्न व औषध प्रशासनाला सवाल
'नमो सहकार टॅक्सी'अंतर्गत मुंबै बँकेमार्फत टॅक्सी खरेदीसाठी 95% कर्ज
प्रवीण दरेकर यांची मोठी घोषणा; नमो सहकार टॅक्सी अंतर्गत मुंबै बँकेमार्फत टॅक्सी खरेदीसाठी 95 टक्के कर्ज...
मुंबईत मोठ्या गणेश मंडळांच्या बाप्पांचे जल्लोषात आगमन!
मुंबईत मोठ्या गणेश मंडळांच्या बाप्पांचे जल्लोषात आगमन; गणेशोत्सवाला उत्साहात सुरुवात!
विठ्ठलवाडी आगाराच्या बस चालकाची दादागिरी; थेट ॲम्ब्युलन्सच अडवली...
कल्याणमध्ये विठ्ठलवाडी आगाराच्या बस चालकाची दादागिरी; ॲम्ब्युलन्स अडवली, नागरिकांचा संताप...
अस्वच्छतेमुळे सिंधुदुर्ग रुग्णालयाचे उपहारगृह बंद; परवाना निलंबित
सिंधुदुर्ग शासकीय रुग्णालयाच्या उपहारगृहात मिसळमध्ये आढळले झुरळ; एफडीएची कारवाई
नेपाळ महापुरात बँकेची तिजोरी नदीत वाहून गेली
नेपाळ महापुरात बँकेची तिजोरी नदीत वाहून गेली. २९ जणांना लुटमारीचा प्रयत्न करताना अटक