AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘या’ पदार्थांसोबत चुकूनही लिंबूचे सेवन करू नका, अन्यथा त्याचे आरोग्यावर होतील गंभीर परिणाम

लिंबू आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. केवळ आंबट चवीसह लिंबू अन्नाची चव वाढवतेच असे नाही तर आरोग्य देखील सुधारते. मात्र काही पदार्थ असे आहेत ज्यांसह लिंबू खाल्ल्याने आरोग्याला गंभीर नुकसान होऊ शकते. आज या लेखात आपण या पदार्थांबद्दल जाणून घेऊयात...

'या' पदार्थांसोबत चुकूनही लिंबूचे सेवन करू नका, अन्यथा त्याचे आरोग्यावर होतील गंभीर परिणाम
Do not eat lemon with these foods otherwise it will have terrible healthImage Credit source: tv9 marathi
| Updated on: Oct 05, 2025 | 11:41 PM
Share

लिंबू आपल्या आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर मानले जाते. कारण त्यात असलेले व्हिटॅमिन सी, अँटीऑक्सिडंट्स आणि डिटॉक्सिफायिंग गुणधर्म शरीराला निरोगी आणि ऊर्जावान ठेवण्यास मदत करतात. तसेच लिबांच्या सेवनाने तुमचे पचनक्रिया देखील सुधारते. तसेच त्वचेचा रंग सुधारते आणि वजन कमी करण्यास मदत होते.

पण जर तुम्ही लिंबू या पदार्थांसोबत खाल्ले तर ते शरीराला फायदा होण्याऐवजी नुकसानकारक ठरू शकते. यामुळे ॲलर्जी, गॅस आणि त्वचेशी संबंधित समस्या निर्माण करू शकते. लिंबूसोबत कोणते पदार्थ खाऊ नयेत हे जाणून घेऊयात.

दुग्धजन्य पदार्थ

लिंबूमधील आम्ल दूध किंवा दही सारख्या दुग्धजन्य पदार्थांचे विघटन करू शकते, ज्यामुळे पचनाची समस्या उद्भवू शकते. यामुळे गॅस, आम्लता, पोटात जडपणा आणि त्वचेवर रिॲक्शन यांसारखी लक्षणे उद्भवू शकतात.

अंड्यांसोबत लिंबू खाऊ नका

अंडी हे प्रथिनांचा चांगला स्रोत आहेत परंतु अंड्यांसोबत लिंबू खाल्ल्यास हे मिश्रण काही लोकांमध्ये ॲलर्जी किंवा पचनाच्या समस्या निर्माण करू शकते. हा परिणाम विशेषतः कच्च्या किंवा कमी शिजवलेल्या अंड्यांमध्ये जास्त होतो.

आंबट फळांसोबत लिंबू खाऊ नका

लिंबू, आंबा आणि चिंच हे सर्व प्रकार आंबट स्वभावाचे असतात. त्यांचे एकत्र सेवन केल्याने जास्त प्रमाणात पोटात आम्लता निर्माण होते ज्यामुळे पोटदुखी आणि अल्सरची समस्या निर्माण होऊ शकते.

गोड फळांसोबत लिंबू खाऊ नका

गोड फळांसोबत लिंबू खाल्यास लिंबूमधील आम्ल हे गोड फळांमधील असलेली नैसर्गिक साखर एकत्र येऊन किण्वन प्रक्रिया सुरू करू शकते, ज्यामुळे गॅस, अपचन आणि पोटफुगीसारख्या समस्या उद्भवू शकतात.

व्हिनेगर, काकडी आणि टोमॅटोसोबत लिंबू खाऊ नका

व्हिनेगर, काकडी यांचा थंड प्रभाव असतो आणि त्यापैकी व्हिनेगर आणि टोमॅटोमध्ये आधीच आम्ल असते. अशा वेळेस या पदार्थांसोबत लिंबाचा रस मिक्स केल्याने आम्लतेची समस्या वाढू शकते आणि पोटात जळजळ किंवा छातीत जळजळ यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात.

मसालेदार पदार्थांसोबत लिंबू खाऊ नका

मसालेदार पदार्थांमध्ये लिंबाचा रस मिक्स करून सेवन केल्याने पचनसंस्थेवर अतिरिक्त दबाव पडतो आणि त्यामुळे गॅस, छातीत जळजळ आणि अल्सर होऊ शकतात.

हळदीसोबत लिंबू खाऊ नका

हळद आणि लिंबू दोन्ही पॉवरफूल नैसर्गिक औषधी वनस्पती आहेत, परंतु त्यांचे एकत्र सेवन केल्याने काही लोकांमध्ये त्वचेची ॲलर्जी, जळजळ किंवा पोटाच्या समस्या उद्भवू शकतात.

लिंबू खाणे तेव्हाच फायदेशीर ठरते जेव्हा ते योग्य वेळी आणि योग्य अन्नासोबत सेवन केले जाऊ शकते. चुकीच्या फुड कॉम्बिनेशनमुळे फायद्याऐवजी नुकसान होऊ शकते.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

तोपर्यंत स्वस्थ बसणार नाही अन्... मुंडेंनी मुख्यमंत्र्यांकडे एकच मागणी
तोपर्यंत स्वस्थ बसणार नाही अन्... मुंडेंनी मुख्यमंत्र्यांकडे एकच मागणी.
करुणा मुंडेंची मोठी घोषणा, 'या' ठिकाणाहून उतरणार निवडणुकीच्या रिंगणात
करुणा मुंडेंची मोठी घोषणा, 'या' ठिकाणाहून उतरणार निवडणुकीच्या रिंगणात.
RSS स्वयंसेवकाचं मनसेत काय काम? पिट्याभाईला राज ठाकरेंनी खडसावलं!
RSS स्वयंसेवकाचं मनसेत काय काम? पिट्याभाईला राज ठाकरेंनी खडसावलं!.
जरांगेंना ठार मरण्यासाठी 3 प्लॅन! जरांगेंनी सांगितला A टू Z घटनाक्रम
जरांगेंना ठार मरण्यासाठी 3 प्लॅन! जरांगेंनी सांगितला A टू Z घटनाक्रम.
भास्कर जाधवांच्या मुलानं योगेश कदमांच्या कार्यकर्त्याला धुतलं अन्...
भास्कर जाधवांच्या मुलानं योगेश कदमांच्या कार्यकर्त्याला धुतलं अन्....
लोणार सरोवरातील खारं पाणी झालं गोडं! मासे दिसल्यानं जैवविविधता धोक्यात
लोणार सरोवरातील खारं पाणी झालं गोडं! मासे दिसल्यानं जैवविविधता धोक्यात.
'तो' मुंडेंचा PA, त्यानं मला ठार... जरांगेंच्या आरोपांनी राज्य हादरले
'तो' मुंडेंचा PA, त्यानं मला ठार... जरांगेंच्या आरोपांनी राज्य हादरले.
मनसे कार्यकर्त्यांकडून विहिरीत उतरून मतदारांचा शोध अन् अनोखं आंदोलन
मनसे कार्यकर्त्यांकडून विहिरीत उतरून मतदारांचा शोध अन् अनोखं आंदोलन.
1800 कोटीची जमीन 300 कोटीत, स्टॅम्प ड्युटीही माफ! पार्थ पवारांवर आरोप
1800 कोटीची जमीन 300 कोटीत, स्टॅम्प ड्युटीही माफ! पार्थ पवारांवर आरोप.
पार्थ पवारांवर जमीन घोटाळ्याचा आरोप, दादांनी झटकले हात अन् म्हणाले...
पार्थ पवारांवर जमीन घोटाळ्याचा आरोप, दादांनी झटकले हात अन् म्हणाले....