AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Weather Update : मुसळधार कोसळणार पाऊस, या राज्यांना अलर्ट; महाराष्ट्रात स्थिती काय ?

IMD Weather Update: बंगालच्या उपसागरात पुन्हा एकदा हालचाल सुरू होण्याची शक्यता हवामान खात्याने वर्तवली आहे. पुढील चार ते पाच दिवसांत अनेक राज्यांमध्ये मध्यम ते मुसळधार पावसाचा अंदाज असून अलर्ट देण्यात आला आहे.

Weather Update : मुसळधार कोसळणार पाऊस, या राज्यांना अलर्ट; महाराष्ट्रात स्थिती काय ?
| Updated on: Oct 09, 2025 | 9:03 AM
Share

ऑक्टोबरच्या पहिल्या आठवड्यात देशाच्या अनेक भागात पावसाने धूमाकूळ घातला. बंगालच्या उपसागरापासून अरबी समुद्रापर्यंतच्या हवामानामुळे, ईशान्येकडील कोलकाता, बिहार, उत्तर प्रदेश, दिल्ली-एनसीआर, पंजाब, हरियाणा, जम्मू आणि काश्मीर, हिमाचल प्रदेश, उत्तराखंड या राज्यांमध्ये मुसळधार पाऊस पडला. गेल्या ७-८ दिवसांत राष्ट्रीय राजधानी, दिल्लीतही मुसळधार पाऊस पडला आहे. भारतीय हवामान विभागाने (IMD) उत्तर भारतात हवामानात बदल होण्याची शक्यता वर्तवली आहे, तर दक्षिण भारतातील अनेक भागात पुढील 4 ते 5 दिवसांत मध्यम ते मुसळधार पाऊस पडू शकतो. तर दुसरीकडे, देशाची आर्थिक राजधानी असलेल्या मुंबईतून नैऋत्य मान्सून परतण्यासाठी अनुकूल परिस्थिती कायम आहे. हवामान तज्ञांच्या मते, बंगालच्या उपसागरात चक्राकार वारे कायम आहेत, पण ते प्रभावी होऊन पाऊस पडण्याची शक्यता कमी आहे.

ऑक्टोबरच्या पहिल्या आठवड्यात दिल्लीत विक्रमी पाऊस पडला. सफदरजंग येथील बेस स्टेशनवरम 1 ते8ऑक्टोबर दरम्यान एकूण 90 मिमी पाऊस पडला, जो सामान्य मासिक सरासरी 14.1 मिमीच्या जवळपास सहा पट आहे.दरम्यान, पालम येथील विमानतळ वेधशाळेत आतापर्यंत 100 मिमी पावसाची नोंद झाली आहे, त्यापैकी 53 मिमी गेल्या 24 तासांतच झाला आहे. दिल्ली आणि एनसीआरमधील सर्व वेधशाळांमध्ये गेल्या दोन दिवसांत मध्यम ते मुसळधार पावसाची नोंद झाली आहे.

हवामान तज्ज्ञांच्या मते, या आठवड्यात आणखी पाऊस पडण्याची शक्यता नाही. पुढील आठवड्यातही हा कोरडा पाऊस सुरूच राहील. दिल्लीमध्ये अलिकडेच झालेला पाऊस पश्चिमी विक्षोभ आणि उत्तर भारतीय मैदानी प्रदेशांवर निर्माण झालेल्या चक्रीवादळ सिस्टीमच्या एकत्रित परिणामांमुळे झाला आहे. तसेच हरियाणा आणि राजस्थानवरील चक्रवाती सिस्टीम (जी पूर्वी दिल्ली प्रदेशातून जात होती) आता उत्तराखंडच्या तराई प्रदेश आणि पश्चिम उत्तर प्रदेशकडे सरकली आहे. येत्या काही दिवसांत, ही प्रणाली नेपाळच्या सीमेला लागून असलेल्या उत्तर प्रदेशच्या तराई प्रदेशात जाईल.

दक्षिण भारतात पावसाचा अंदाज

देशाच्या मध्य आणि पूर्व भागातून नैऋत्य मान्सूनची माघार आता वेगाने सुरू आहे. दरम्यान, ईशान्य मान्सून दक्षिण भारतात पदार्पण करण्याची तयारी करत आहे. खरं तर, नैऋत्य मान्सूनचे प्रस्थान हे ईशान्य मान्सूनच्या प्रारंभाचे संकेत देते. तामिळनाडू, किनारी आंध्र प्रदेश, रायलसीमा, दक्षिण अंतर्गत कर्नाटक, किनारी कर्नाटक आणि केरळमध्ये 8 ते 12 ऑक्टोबर दरम्यान मध्यम ते हलका पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. दरम्यान तामिळनाडू, आंध्र प्रदेशचा किनारी भाग, रायलसीमा, दक्षिण अंतर्गत कर्नाटक, कर्नाटकचा किनारी भाग आणि केरळमध्ये 8 ते 12 ऑक्टोबर दरम्यान मध्यम ते हलका पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. काही दिवस पावसाची तीव्रता कमी होऊ शकेल, परंतु ऑक्टोबरच्या तिसऱ्या आठवड्यात पावसाचा जोर पुन्हा वाढू शकतो.

महाराष्ट्रात परिस्थिती कशी ?

पुढील 24 तासांत दक्षिण कर्नाटक, केरळ, किनारी कर्नाटक आणि तामिळनाडूमध्ये काही ठिकाणी मुसळधार पावसासह मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. ईशान्य भारत, पश्चिम बंगाल, ओडिशा, छत्तीसगड, आंध्र प्रदेश, तेलंगणा, लक्षद्वीप, अंदमान आणि निकोबार बेटे, गोवा आणि दक्षिण कोकण आणि गोव्यात हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याचा अंदाज व्यक्त करण्यात आला आहे. पश्चिम हिमालयीन प्रदेश, उत्तर प्रदेश, पूर्व मध्य प्रदेश तसेच मध्य महाराष्ट्रात हलका पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

Follow Us
आता सगळ्याच IT कंपन्या रडारवर, नाशिकच्या प्रकरणानंतर सरकारचं मोठं पाऊल
आता सगळ्याच IT कंपन्या रडारवर, नाशिकच्या प्रकरणानंतर सरकारचं मोठं पाऊल.
ठाण्यात पाणीटंचाईचा फटका; वाहन धुणाऱ्या सेंटर्सवर 10 जूनपर्यंत बंदी
ठाण्यात पाणीटंचाईचा फटका; वाहन धुणाऱ्या सेंटर्सवर 10 जूनपर्यंत बंदी.
मालेगाव बॉम्बस्फोट 2006 प्रकरणात सर्व 4 आरोपींना मोठा दिलासा
मालेगाव बॉम्बस्फोट 2006 प्रकरणात सर्व 4 आरोपींना मोठा दिलासा.
रितेश- जेनेलियाच्या हाती लालपरीचे स्टेरिंग, देशमुख कपल करणार एसटी....
रितेश- जेनेलियाच्या हाती लालपरीचे स्टेरिंग, देशमुख कपल करणार एसटी.....
अमरावतीच्या लैंगिक शोषण प्रकरणातील आरोपी अयानची पोलिसांनी काढली धिंड
अमरावतीच्या लैंगिक शोषण प्रकरणातील आरोपी अयानची पोलिसांनी काढली धिंड.
व्हायरल व्हिडिओनंतर गिरीश महाजनांचं स्पष्टीकरण काय?
व्हायरल व्हिडिओनंतर गिरीश महाजनांचं स्पष्टीकरण काय?.
भाजप मोर्चामुळे वाहतूक कोंडी; संतप्त महिलेचा मंत्री महाजनांना थेट जाब
भाजप मोर्चामुळे वाहतूक कोंडी; संतप्त महिलेचा मंत्री महाजनांना थेट जाब.
मोठी बातमी! नाशिकनंतर पुण्यातही कॉर्पोरेट जिहाद? ऑफिसच्या रेस्टरूमध्ये
मोठी बातमी! नाशिकनंतर पुण्यातही कॉर्पोरेट जिहाद? ऑफिसच्या रेस्टरूमध्ये.
अशोक खरातची पत्नी कल्पना खरातला आज जामीन मिळणार का?
अशोक खरातची पत्नी कल्पना खरातला आज जामीन मिळणार का?.
विधान परिषदेसाठी उद्धव ठाकरे यांच्या नावाला MVAचा पाठिंबा?
विधान परिषदेसाठी उद्धव ठाकरे यांच्या नावाला MVAचा पाठिंबा?.