AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

डॉनाल्ड ट्रम्प यांचा मोठा निर्णय, रशियन तेलाबाबत अमेरिकेची भूमिका बदलली? आता भारतात...

डॉनाल्ड ट्रम्प यांचा मोठा निर्णय, रशियन तेलाबाबत अमेरिकेची भूमिका बदलली? आता भारतात…

| Updated on: Oct 17, 2026 | 10:29 AM
Share

अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतासह पाच देशांना मोठी सवलत जाहीर केली आहे. रशियाकडून तेल आणि वायू खरेदी केल्यास भारतावर कोणतेही अतिरिक्त टॅरिफ लावले जाणार नाहीत. रशियावरील निर्बंधांसंदर्भात ग्रॅहम अॅक्ट अंतर्गत ही महत्त्वपूर्ण सूट देण्यात आली आहे, ज्यामुळे या देशांना रशियन ऊर्जा खरेदी करणे सोपे होईल.

अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतासह पाच देशांना महत्त्वपूर्ण सवलत देण्याची घोषणा केली आहे. या घोषणेनुसार, जर भारताने रशियाकडून तेल आणि वायू खरेदी केली, तर त्यावर कोणतेही अतिरिक्त टॅरिफ लावले जाणार नाहीत. ट्रम्प प्रशासनाने रशियावरील आंतरराष्ट्रीय निर्बंधांच्या पार्श्वभूमीवर ही सूट ग्रॅहम अॅक्ट अंतर्गत दिली आहे. या निर्णयामुळे भारतासह इतर चार देशांना रशियाकडून ऊर्जा स्रोतांची खरेदी करणे अधिक व्यवहार्य होईल. रशिया-युक्रेन संघर्षानंतर रशियावर अनेक आर्थिक निर्बंध लादण्यात आले होते.

अशा परिस्थितीत, रशियाकडून तेल आणि वायू खरेदी करणाऱ्या देशांना अमेरिकेकडून दंड किंवा टॅरिफ लागू होण्याची शक्यता होती. मात्र, ट्रम्प यांच्या या घोषणेने या पाच देशांना मोठा दिलासा मिळाला आहे. ही सवलत जागतिक ऊर्जा बाजारात स्थिरता राखण्यासाठी आणि रशियावरील निर्बंधांचा सामना करणाऱ्या देशांना मदत करण्यासाठी एक महत्त्वाचे पाऊल मानले जात आहे. भारतासाठी हा निर्णय ऊर्जा सुरक्षेच्या दृष्टीने फायदेशीर ठरू शकतो, कारण भारत रशियन तेलाचा एक प्रमुख खरेदीदार आहे.

Published on: Oct 17, 2026 10:29 AM

Follow Us