Pune Ganeshotsav 2026 | पुण्यात गणेशोत्सवाआधी DJ वरून वाद पेटला! डीजे बंद करा, अन्यथा मोठं आंदोलन उभारू
पुण्यात गणेशोत्सवात डीजेच्या वाढत्या विरोधावरून नवा वाद निर्माण झाला आहे. काही मंडळी डीजेच्या समर्थनात असली तरी, बहुतांश नागरिक तीव्र विरोध करत आहेत. सरकारनं ठोस निर्णय न घेतल्यास आंदोलन उभारण्याची शक्यता आहे. विद्यानंद बापट यांनी याबाबत आवाज उठवला असून, त्यांनी उच्च न्यायालयाच्या डेसिबल मर्यादेचे पालन करण्याची मागणी केली आहे, अन्यथा पोलीस दोषी असतील असे म्हटले आहे.
पुण्यात आगामी गणेशोत्सवामध्ये डीजेच्या वापरावरून जोरदार वाद निर्माण झाला आहे. सध्या काही जण डीजेच्या समर्थनात असले तरी, शहराच्या मोठ्या लोकसंख्येचा डीजेला तीव्र विरोध आहे. सरकारनं या संदर्भात ठोस भूमिका न घेतल्यास, डीजे विरोधात मोठं आंदोलन उभे राहण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.
या प्रकरणी विद्यानंद बापट यांनी आवाज उचलला असून, गणेशोत्सव लाऊडस्पीकर आणि कर्कश्य वाद्यांशिवाय साजरा व्हावा अशी त्यांची प्रमुख मागणी आहे. पुणे शहर सांस्कृतिक राजधानी म्हणून ओळखले जाते आणि अशा शहरांनी या अगोदरच हे पाऊल उचलणे अपेक्षित होते असे बापट यांचे म्हणणे आहे. डीजेसारखी कर्कश्य वाद्ये ही कोणत्याही संस्कृतीचा किंवा धर्माचा भाग नाहीत, असे ते स्पष्ट करतात.
बापट यांच्या मते, संसदेने केलेल्या कायद्याचे पालन करणे बंधनकारक आहे आणि उच्च न्यायालयाने निर्देशित केलेल्या ५५ आणि ४५ डेसिबलच्या ध्वनी मर्यादेची अंमलबजावणी करणे आवश्यक आहे. जर याची अंमलबजावणी झाली नाही, तर पोलीस प्रशासनच याला जबाबदार असेल. लाखो लोकांना या घातक आवाजांमुळे वर्षानुवर्षे त्रास सहन करावा लागतो आहे, तर काही जणांनी आपला जीव गमावला आहे. यामुळे, रणकर्कश आवाज बंद करून सामान्य नागरिकांना सुखाने जगता यावे यासाठी ही लढाई आवश्यक असल्याचे बापट यांनी नमूद केले.
Published on: Sep 02, 2026 01:49 PM
पुण्यात गणेशोत्सवाआधी DJ वरून वाद पेटला! डीजे बंद करा, अन्यथा...
CSMT बाहेर महागाईविरोधात राष्ट्रवादीचे आंदोलन, कार्यकर्ते आक्रमक
माझ्या राजीनाम्याची... MPSC पेपरफुटीच्या वादावर स्वतः अध्यक्षांचं...
गणेशोत्सवात नागपुरातही डीजे बंदीची मागणी; सार्वजनिक मंडळांची नाराजी

