

लाइव्ह हिंदुस्थानच्या मते, सध्या फक्त 8 कंपन्या भारतात पेट्रोल पंप उघडून इंधन विकत आहेत, ज्यात इंडियन ऑईल, भारत पेट्रोलियम, हिंदुस्तान पेट्रोलियम, रिलायन्स, एस्सार (नायरा एनर्जी), शेल इत्यादी देशातील पेट्रोल पंपांवर फक्त केंद्र सरकारच्या कंपन्यांचेच वर्चस्व आहे आणि एकूण पेट्रोल पंपांपैकी 90 टक्के पेट्रोल पंप फक्त सरकारी कंपन्या चालवतात, तर 10 टक्के पेट्रोल पंप खासगी असतात. कंपन्या आणि त्यापैकी रिलायन्स, शेल आणि एस्सार यांचाच मोठा वाटा आहे.

भारतात सध्या पेट्रोल पंपांची एकूण संख्या 77,094 आहे आणि ती वेगाने वाढत आहे. देशभरात इंडियन ऑईलचे पेट्रोल पंप सर्वात जास्त आहेत. इंडियन ऑईलकडे भारताच्या प्रत्येक कोपऱ्यात एकूण 32,062 पेट्रोल पंप आहेत. भारत पेट्रोलियममध्ये 18,637 पेट्रोल पंप, हिंदुस्थान पेट्रोलियममध्ये 18,634 पेट्रोल पंप, एस्सार पेट्रोल पंप 6059, रिलायन्स रिलायन्सकडे 1420 पेट्रोल पंप, शेलमध्ये 264 पेट्रोल पंप आणि इतर कंपन्यांचे पेट्रोल पंप आहेत. पंपांची संख्या फक्त 18 आहे.

नवीन कंपन्यांना पेट्रोल पंप उघडण्याची परवानगी देण्यामागे सरकारचा एक अतिशय साधा उद्देश आहे. तो म्हणजे सरकारला ग्रामीण भागात पेट्रोल पंपांची संख्या वाढवायची आहे. या खासगी कंपन्या आल्यामुळे ग्रामीण भागातील पेट्रोल पंपांची संख्या वाढली, तर त्याचा थेट फायदा ग्रामीण भागात राहणाऱ्या लोकांना होईल. सध्या ग्रामीण भागात राहणाऱ्या लोकांना पेट्रोल किंवा डिझेल खरेदी करण्यासाठी लांबचा प्रवास करावा लागतो.

पेट्रोल-डिझेल दर

कंपन्यांना परवाना मिळाल्याच्या 5 वर्षांच्या आत देशभरात किमान 100 पेट्रोल पंप सुरू करावे लागतील, त्यापैकी ग्रामीण भागात 5 टक्के पेट्रोल पंप उघडणे बंधनकारक असेल.