AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मुलगी मारली, जावई मारला… आता खामेनेईंच्या संपत्तीचा वारसदार कोण? एकूण प्रॉपर्टी किती?

इराणी माध्यमांनी सर्वोच्च नेते खामेनी यांच्या निधनाची पुष्टी केली आहे. यामुळे त्यांचा उत्तराधिकारी आणि त्यांनी मागे सोडलेल्या संपत्तीचा प्रश्न उपस्थित होतो. खामेनी यांनी २०० अब्ज डॉलर्सपर्यंतची संपत्ती जमवली असल्याचे मानले जाते.

मुलगी मारली, जावई मारला... आता खामेनेईंच्या संपत्तीचा वारसदार कोण? एकूण प्रॉपर्टी किती?
सुप्रीम लीडर खामेनेईImage Credit source: Tv9 Network
| Updated on: Mar 01, 2026 | 9:51 AM
Share

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प आणि इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू यांच्या घोषणेनंतर इराणी माध्यमांनीही पुष्टी केली आहे की, इराणचे सर्वोच्च नेते आयतुल्लाह अली खामेनेई यांचे निधन झाले आहे. या बातमीमुळे संपूर्ण इराणमध्ये शोकाची लाट पसरली आहे. अमेरिका आणि इस्रायलकडून इराणवर हल्ले सुरूच आहेत. पण तुम्हाला माहीत आहे का की, इराणचे सर्वोच्च नेते आयतुल्लाह अली खामेनेई यांनी आपल्या मागे किती संपत्ती सोडली आहे? खामेनेई यांच्यानंतर त्यांचा उत्तराधिकारी कोण होईल? चला, याबाबत जाणून घेऊया आणि समजून घेऊया.

आयतुल्लाह अली खामेनेई यांची नेट वर्थ किती आहे?

अली खामेनेई यांनी ३० वर्षांहून अधिक काळ इस्लामिक रिपब्लिकवर राज्य केले आहे. BBN टाइम्सच्या अहवालानुसार, त्यांची वैयक्तिक संपत्ती अद्याप सार्वजनिकरित्या सत्यापित नाही, तरीही असे मानले जाते की, ते सेताद (इमामच्या आदेशाची अंमलबजावणी करण्याचे मुख्यालय) सारख्या संस्थांच्या माध्यमातून ९५ अब्ज ते २०० अब्ज डॉलरच्या दरम्यानच्या प्रचंड आर्थिक साम्राज्याचे व्यवस्थापन करत होते. हे साम्राज्य जप्त केलेल्या मालमत्ता, गुंतवणुकी आणि राज्याशी संबंधित मालमत्तेवर आधारित आहे.

औपचारिकरित्या ग्रँड आयतुल्लाह सैय्यद अली हुसैनी खामेनेई म्हणून ओळखले जाणारे, ते अझरबैजानी आणि फारसी वंशाच्या पार्श्वभूमीचे होते. ते ठाम वैचारिक दृष्टिकोनासह मिसळले होते. BBN टाइम्सनुसार, १९८९ पासून इराणचे सर्वात दीर्घकाळ सर्वोच्च नेते म्हणून त्यांच्या नेतृत्वाने इराण-इराक युद्धानंतर, अणु प्रगती, प्रॉक्सी युद्धे आणि सतत घरगुती अशांतता यापर्यंत विस्तार केला होता. त्यांनी धार्मिक तानाशाही आणि व्यावहारिक रणनीतीच्या संयोजनाने देशावर प्रभाव टाकला होता.

उत्तराधिकारी कोण होईल?

खामेनेई यांच्या निधनानंतर अद्याप त्यांच्या उत्तराधिकाऱ्याबाबत कोणतेही अधिकृत निवेदन समोर आलेले नाही, पण अनेक नावे अनौपचारिकरित्या चर्चेत आहेत. अमेरिकन थिंक टँक काउंसिल ऑन फॉरेन रिलेशन्स (CFR) ने अलीकडेच आपल्या एका अंदाजात उत्तराधिकारीबाबत काही संभाव्य नावे सांगितली होती. यात आयतुल्लाह अलीरेजा अराफी यांचा समावेश आहे, जे गार्डियन काउंसिल आणि एक्सपर्ट्स असेंबली दोन्हीचे सदस्य आहेत. तसेच होज्जत-उल-इस्लाम मोहसेन कोमी हे खामेनेई यांचे जवळचे सल्लागारांपैकी एक आहेत. आयतुल्लाह मोहसेन अराकी हे दीर्घकाळ असेंबली ऑफ एक्सपर्ट्सचे सदस्य आहेत. आयतुल्लाह गुलाम हुसैन मोहसेनी हे इराणच्या न्यायव्यवस्थेचे प्रमुख आहेत. आयतुल्लाह हशेम हुसैनी बुशहरी हे नावही खूप पुढे येत आहे, जे एक्सपर्ट्स असेंबलीचे सदस्य असून धार्मिक संस्थांमध्ये त्यांची उपस्थिती आहे.

Follow Us
सकाळी काही अडचणी आल्या मात्र...अमित ठाकरे दहीहंडी कार्यक्रमादरम्यान
सकाळी काही अडचणी आल्या मात्र...अमित ठाकरे दहीहंडी कार्यक्रमादरम्यान असं का म्हणाले?
गोविंदा आता ऑलिम्पिकमध्ये जायला हवा; ठाणे दहीहंडी उत्सवात शिंदेंचं...
गोविंदा आता ऑलिम्पिकमध्ये जायला हवा; ठाणे दहीहंडी उत्सवात एकनाथ शिंदेंचं मोठं वक्तव्य
एकमेकांना खांद्यावर घेऊन वर चढवणारा मराठी माणूस- अवधूत गुप्ते
एकमेकांना खांद्यावर घेऊन वर चढवणारा मराठी माणूस... दहीहंडी कार्यक्रमानिमित्त अवधूत गुप्तेंचं भावनिक वक्तव्य;
प्रकाश सुर्वेंच्या दही हांडी कार्यक्रमात अभिनेत्री मल्लिका शरावत...
Mallika SherawAt Magathane Dahihandi | प्रकाश सुर्वेंच्या दही हांडी कार्यक्रमात अभिनेत्री मल्लिका शरावतची हजेरी
धनुष्यबाण मारण्याची ॲक्शन करतानाचा नवनीत राणा यांचा व्हिडीओ;
धनुष्यबाण मारण्याची ॲक्शन करतानाचा नवनीत राणा यांचा व्हिडीओ; मुंबईतील ही दहीहंडी चर्चेत
हम दो हमारे दो और इंग्लिश में जाने दो' भरमंचावरून गुलाबराव पाटलांचं...
Gulabrao Patil : 'हम दो हमारे दो और... इंग्लिश में जाने दो' भरमंचावरून गुलाबराव पाटलांचं वक्तव्य तुफान चर्चेत
दहीहंडी उत्सवात दादूस विनायक माळींचा गोविंदांसाठी विनोदी सल्ला;
दहीहंडी उत्सवात दादूस विनायक माळींचा गोविंदांसाठी विनोदी सल्ला; प्रेक्षकांचं मन जिंकणाऱ्या संवादाची सर्वत्र चर्चा
भरती परिक्षांबाबत महाराष्ट्र सरकारचा मोठा निर्णय, सात अधिकाऱ्यांची...
भरती परिक्षांबाबत महाराष्ट्र सरकारचा मोठा निर्णय, सात अधिकाऱ्यांची समिती...
दहीहंडीचा थरार! साई राम गोविंदा पथकाने रचले 10 थर...
MNS Avinash Jadhav Dahi Handi 2026 : दहीहंडीचा थरार! साई राम गोविंदा पथकाने रचले 10 थर
Essel Group च्या सुभाष चंद्रा यांना मोठा धक्का; CBI ची मोठी कारवाई
Essel Group च्या सुभाष चंद्रा यांना मोठा धक्का; CBI ची मोठी कारवाई, थेट 1,322 कोटी...