AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

गरोदरपणात प्रवासादरम्यान ‘या’ गोष्टींची काळजी घ्या, जाणून घ्या

तुम्हाला गरोदरपणात प्रवास करायचा असेल तर काही गोष्टींची काळजी तुम्ही घेतली पाहिजे. असं केल्यास कोणतीही अडचण येणार नाही.

गरोदरपणात प्रवासादरम्यान ‘या’ गोष्टींची काळजी घ्या, जाणून घ्या
Pregnancy
| Edited By: | Updated on: Oct 23, 2025 | 3:51 PM
Share

अनेकदा महिलांना गरोदरपणातही प्रवास करावा लागतो. गरोदरपणात प्रवास: बऱ्याचदा अनेक महिलांना हा प्रश्न पडतो की गरोदरपणात कधी प्रवास करावा आणि तो किती सुरक्षित आहे. याबाबतही खूप संभ्रम असतो. पण, चिंता करू नका. आज आम्ही तुम्हाला तुमच्या प्रश्नांची उत्तर देणार आहोत. चला तर मग जाणून घेऊया.

प्रवास करणे ही अनेकांची पहिली पसंती असते, परंतु काहीवेळा काही कारणास्तव ही योजना रद्द करावी लागते. गर्भवती असताना महिलांना अनेकदा या समस्येचा सामना करावा लागतो. अशा परिस्थितीत, सर्वात मोठा प्रश्न हा आहे की गरोदरपणात किती आणि कसा प्रवास करावा.

तुम्हालाही प्रवास करायला आवडत असेल आणि गरोदर असाल तर आज आम्ही तुमची समस्या दूर करणार आहोत. आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत की गरोदरपणात तुम्ही कधी प्रवास करू शकता आणि या काळात कोणत्या गोष्टींची काळजी घेणे महत्वाचे आहे.

पहिल्या तीन महिन्यांत प्रवास करा

गरोदरपणाचे पहिले तीन महिने खूप महत्वाचे असतात, ज्या दरम्यान बऱ्याच गोष्टींची काळजी घ्यावी लागते. जर तुम्ही सहलीची योजना आखत असाल तर तुम्ही पहिल्या तिमाहीत हे करणे टाळू शकता. या काळात प्रवास करणे बाळासाठी धोकादायक ठरू शकते. शॉक किंवा बराच वेळ बसून राहिल्यास गर्भपात होण्याचा धोका वाढू शकतो. तिसऱ्या महिन्यानंतर प्रवास करा

तुमच्या गरोदरपणात कोणतीही समस्या नसेल आणि तुम्हाला बरे वाटत असेल तर तुमच्यासाठी प्रवास करण्याचा सर्वोत्तम काळ 3 ते 6 महिन्यांचा आहे. या काळात प्रवास करणे तितकेसे धोकादायक नाही. ह्यामुळे ह्याला गर्भावस्थेचा हनिमून पीरियड देखील म्हटले जाते . मध्यंतरीच्या तीन महिन्यांत उलट्या आणि मळमळ यासारख्या समस्याही कमी होतात. . कोणती खबरदारी घ्यावी?

तुम्हाला हाय-रिस्क प्रेग्नन्सी असेल किंवा यामुळे तुम्हाला अनेक समस्या येत असतील तर तुम्हाला प्रवास करण्याची गरज नाही, डॉक्टरही तसे करण्यास नकार देतात.

प्रवासाला निघण्यापूर्वी आपली सर्व औषधे आणि अहवाल सोबत ठेवा.

आपली सीट पुरेशी आरामदायक असावी, मग ती कार, ट्रेन किंवा विमान प्रवास असो.

लक्षात ठेवा की जास्त वेळ एकाच ठिकाणी बसू नका, जर प्रवास लांब असेल तर मध्ये थोडा ब्रेक घ्या आणि या काळात काही मिनिटे चालणे आवश्यक आहे.

तुम्ही बेबीमूनची योजना आखू शकता का?

आजकाल लोक हनिमूनप्रमाणे बेबीमूनचे प्लॅन देखील करतात. बाळाच्या जन्मानंतर तुम्ही बराच काळ बाहेर जाऊ शकत नाही, म्हणून त्याआधी सहलीची योजना आखली जाते, जी खूप खास बनते. डॉ. सुप्रिया पुराणिक यांनी आपल्या यूट्यूब चॅनेलवर सांगितले आहे की, तुम्ही 28 आठवड्यांपूर्वी बेबीमूनची योजना आखू शकता. तिसऱ्या महिन्यापासून सातव्या महिन्याच्या दरम्यान तुम्ही अशा सहलीची योजना आखू शकता. या काळात प्रवास करणे खूप सुरक्षित आहे.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली....
Tiger Shroff : टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली 14 दिवसांची कोठडी
दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची ठाकरे- राऊतांवर बोचरी टीका
Navnath Ban on Uddhav Thackeray : दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची उद्धव ठाकरे-संजय राऊतांवर बोचरी टीका, पुढे म्हणाले...
उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...
Gunratna Sadavarte : उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...; गुणरत्न सदावर्तेंचा जोरदार हल्लाबोल
सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
Sangli Bank Election : सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, सांगलीच्या राजकारणात चर्चांना उधाण; पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात शिंदे आयोजकांवर..
Eknath Shinde : मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात एकनाथ शिंदे आयोजकांवर संतापले; नेमकं काय घडलं?
जिओच्या आयपीओला अवघ्या 100 मिनिटांत तुफान प्रतिसाद; गुंतवणूकदारांनी...
Jio IPO : जिओच्या आयपीओला अवघ्या 100 मिनिटांत तुफान प्रतिसाद; गुंतवणूकदारांनी काय लक्षात ठेवावं?
एमएच-सीईटी परीक्षा रद्द झाली की डिसेंबरमध्ये होणार? CET सेलने अफवांवर
MHT-CET Exam Update : एमएच-सीईटी परीक्षा रद्द झाली की डिसेंबरमध्ये होणार? CET सेलने अफवांवर दिलं मोठं स्पष्टीकरण
मोदी-अदानींवरील डॉक्युमेंटरी व्हायरल; साबिर भाटियासह 29 X अकाउंट...
PM Modi Documentry : मोदी-अदानींवरील डॉक्युमेंटरी व्हायरल; साबिर भाटिया यांच्यासह 29 X अकाउंटधारकांना थेट...
मुख्यमंत्री फडणवीस, शिंदे, सुनेत्रा पवार दिल्लीत; द्रौपदी मुर्मूंची...
Delhi : मुख्यमंत्री फडणवीस, शिंदे आणि सुनेत्रा पवार दिल्लीत; राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मूंची घेणार भेट, कारण काय?
प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी घडामोड; राजेंद्र शिंदे पाचव्यांदा....
Pradeep Purnekar Case : प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी घडामोड; राजेंद्र शिंदे पाचव्यांदा चौकशीसाठी हजर, तपासात काय उघड होणार?