50,000 अमेरिकन सैनिक इराणच्या दारात, ट्रम्प यांची बॉम्ब हल्ल्याची धमकी

अमेरिकेचे 50 हजार सैनिक इराणला वेढा घालत असल्याचा खुलासा इराणने केला आहे. आयआरजीसीचे कमांडर हाजीजादेह यांनी अमेरिकन सैन्य काचेच्या घरात असल्याचा इशारा दिला आहे. ट्रम्प यांनी इराणवर बॉम्बफेक करण्याची धमकी दिली.

50,000 अमेरिकन सैनिक इराणच्या दारात, ट्रम्प यांची बॉम्ब हल्ल्याची धमकी
Donald trump
Image Credit source: tv9 marathi
| Edited By: | Updated on: Apr 01, 2025 | 1:23 PM

इराणला सुमारे 50 हजार अमेरिकन सैनिक चारही बाजूंनी घेरले आहे. याचा खुलासा खुद्द इराणनेच केला आहे. इस्लामिक रिव्होल्युशनरी गार्ड्स कॉर्प्सच्या (IRGC) एका उच्चस्तरीय कमांडरने सोमवारी इशारा दिला की, या भागातील अमेरिकन सैन्य ‘काचेच्या घरात बसले आहे’ आणि त्यांनी इतरांवर दगडफेक करू नये.

इराणच्या आसपास 10 (लष्करी) तळ आहेत आणि या तळांवर 50,000 सैनिक तैनात आहेत. म्हणजे ते काचेच्या घरात बसलेले आहेत आणि जेव्हा कोणी काचेच्या घरात बसलेले असते तेव्हा तो इतरांवर दगड फेकत नाही.’ याचा अर्थ इराण स्वत: बारुदाच्या ढिगाऱ्यावर बसला आहे आणि अशा परिस्थितीत त्याने अमेरिकेविरोधात असे कोणतेही वक्तव्य करू नये, ज्यामुळे त्याला आक्रमक पवित्रा घेण्यास उद्युक्त केले जाईल, असेही ते म्हणाले.

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इराणला धमकी दिल्यानंतर IRGC च्या वरिष्ठ अधिकाऱ्याने हे वक्तव्य केले आहे. इराणने आपल्या अणु कार्यक्रमाबाबत नवा करार करण्यास नकार दिल्यास बॉम्बहल्ल्याला सामोरे जावे लागेल, असे ट्रम्प यांनी म्हटले होते.

इराणने अमेरिकेशी करार केला नाही तर बॉम्बहल्ला केला जाईल, असा इशारा ट्रम्प यांनी रविवारी दिला होता. एनबीसी न्यूजला दिलेल्या मुलाखतीत ते म्हणाले. त्यांनी करार केला नाही तर बॉम्बस्फोट होतील, असा इशारा देत इराणवर दुय्यम शुल्कही लादले जाईल, असा इशारा त्यांनी दिला.

इराणच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते इस्माईल बघई यांनी सोमवारी आपल्या एक्स अकाऊंटवरील पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, ट्रम्प यांची बॉम्बस्फोटाची धमकी ही देशाच्या जागतिक शांतता आणि सुरक्षेसाठी लज्जास्पद आहे. एका देशाच्या राष्ट्राध्यक्षांनी इराणविरोधात ‘बॉम्बस्फोट’ करण्याची उघड धमकी देणे हा आंतरराष्ट्रीय शांतता आणि सुरक्षिततेचा धक्कादायक अपमान आहे, असे बघई यांनी म्हटले आहे.

तेहरान टाईम्सच्या वृत्तानुसार, देशभरात पसरलेल्या भूमिगत सुविधांमध्ये मोठ्या संख्येने क्षेपणास्त्रे प्रक्षेपणासाठी पूर्णपणे तयार आहेत. विशेष म्हणजे ट्रम्प यांनी रविवारी इराणला धमकी दिली होती की, जर त्याने आपल्या अणुकार्यक्रमाबाबत वॉशिंग्टनशी करार केला नाही तर बॉम्बस्फोट होईल किंवा अमेरिका अधिक शुल्क लावेल.

करार झाला नाही तर बॉम्बस्फोट होतील- ट्रम्प

इराणने गेल्या आठवड्यात या विषयावर अमेरिकेशी थेट चर्चा करण्याचा प्रस्ताव फेटाळल्यानंतर ट्रम्प यांनी हे वक्तव्य केले आहे. ट्रम्प यांनी एका मुलाखतीत सांगितले की, अमेरिका आणि इराणचे अधिकारी चर्चा करत आहेत. त्यांनी तडजोड केली नाही तर बॉम्बस्फोट होतील. त्यांनी यापूर्वी कधीही न पाहिलेले बॉम्बस्फोट होतील. तडजोड न केल्यास चार वर्षांपूर्वीप्रमाणे दुय्यम शुल्क त्यांच्यावर लादण्याचीही शक्यता आहे. ट्रम्प यांनी यापूर्वी इराणला पत्र लिहिले होते, जे तेहरानला 12 मार्च रोजी प्राप्त झाले होते.

ट्रम्प यांच्या ताज्या वक्तव्यानंतर इराणचे राष्ट्राध्यक्ष मसूद पेजशियान म्हणाले की, त्यांच्या देशाने ओमानच्या सुलतानांमार्फत पाठवलेल्या प्रत्युत्तरात अमेरिकेशी थेट चर्चेचा प्रस्ताव फेटाळून लावला, परंतु अप्रत्यक्ष चर्चेची शक्यता खुली ठेवली. पेजेश्कियान म्हणाले की, आम्ही वाटाघाटींपासून मागे हटत नाही. वचनभंगामुळे आमच्यासाठी आतापर्यंत अडचणी निर्माण झाल्या आहेत. पेझेशियन यांच्या वक्तव्याला उत्तर देताना अमेरिकेच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने म्हटले आहे की, राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी स्पष्ट केले आहे की, अमेरिका इराणला अण्वस्त्रे मिळवण्याची परवानगी देऊ शकत नाही.”