ज्योतिषशास्त्राच्या मते मंगळवारी चुकूनही घेऊ नये कर्ज, व्यवहार का टाळावे ते जाणून घ्या

हिंदू धर्मात मंगळवार हा दिवस भगवान हनुमान आणि मंगळ ग्रहाला समर्पित आहे. ज्योतिषशास्त्रानुसार या दिवशी पैसे उधार घेणे किंवा देणे अशुभ मानले जाते. तर आजच्या लेखात मंगळवारी कर्ज व्यवहार का टाळावे त्याबद्दल जाणून घेऊयात.

ज्योतिषशास्त्राच्या मते मंगळवारी चुकूनही घेऊ नये कर्ज,  व्यवहार का टाळावे ते जाणून घ्या
Money
| Edited By: | Updated on: Nov 16, 2025 | 4:42 PM

हिंदू धर्म आणि ज्योतिषशास्त्रात प्रत्येक दिवस एका विशिष्ट देवतेला किंवा ग्रहाला समर्पित असतो. आठवड्यातील सर्व दिवसांचे स्वतःचे विशेष महत्त्व आहे. तर मंगळवार हा विशेषतः भगवान हनुमान आणि मंगळ ग्रहाला समर्पित आहे. ज्योतिष आणि धार्मिक श्रद्धेनुसार मंगळवारी पैसे उधार देणे किंवा घेणे शुभ मानले जात नाही. चला तर मग आजच्या लेखात जाणून घेऊया की मंगळवारी कर्जाचे व्यवहार का टाळावेत.

ज्योतिषशास्त्रानुसार मंगळवारी कर्जाचे व्यवहार का करू नये?

मंगळवार हा दिवस थेट मंगळ ग्रहाशी संबंधित आहे. ज्योतिषशास्त्रात मंगळ हा अग्निमय ग्रह मानला जातो, जो धैर्याचे प्रतीक आहे. तथापि, मंगळ हा कर्जातून मुक्तता देणारा देखील मानला जातो. ज्योतिषशास्त्रानुसार मंगळवारी घेतलेले कर्ज “अग्नीसारखे” असते, ज्यामुळे तुमच्याकडील कर्ज अधिक वेगाने वाढते आणि परतफेड करणे अत्यंत कठीण होते. असे मानले जाते की या दिवशी कर्ज घेतल्याने व्यक्ती कर्जाच्या चक्रात अडकते, जे वेगाने वाढत राहते. म्हणून कर्जमुक्ती मिळविण्यासाठी या दिवशी व्यवहार करणे टाळावे.

धार्मिक श्रद्धा

मंगळवार हा संकटे दूर करणारे भगवान हनुमानाला समर्पित आहे. या दिवशी भगवान हनुमानाची पूजा करणे, त्यांना सिंदूर अर्पण करणे आणि सुंदरकांड पाठ करणे अत्यंत शुभ मानले जाते. या प्रथेमुळे सर्व प्रकारचे त्रास आणि आर्थिक अडचणी दूर होतात. असे मानले जाते की मंगळवारी कर्ज घेणे टाळावे. शिवाय मोक्ष मिळविण्यासाठी भगवान हनुमानाची पूजा करावी.

कर्ज फेडण्याचा दिवस

मंगळवारी पैसे उधार घेण्यास मनाई आहे, परंतु कर्ज फेडण्यासाठी किंवा पहिला हप्ता भरण्यासाठी तो शुभ मानला जातो. जर तुम्हाला जुने कर्ज फेडायला सुरुवात करायची असेल तर मंगळवारी घेतलेल्या कर्जाचे पैसे भरा. यामुळे तुम्हाला कर्जातून लवकर मुक्तता मिळेल.

( डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)