
जगन्नाथ रथयात्रा 27 जूनपासून सुरू होणार आहे. या काळात देश आणि जगभरातील भाविक जगन्नाथ पुरी धाममध्ये पोहोचतात. या रथयात्रेत भगवान जगन्नाथ त्यांचे भाऊ बल भद्र आणि बहीण सुभद्रा यांच्यासोबत नगरभ्रमण करतात आणि त्यानंतर त्यांच्या मावशीच्या घरी म्हणजेच गुंडीचा मंदिरात जातात. भगवान जगन्नाथांसोबत भाविक प्रवासादरम्यान बाल भद्र आणि सुभद्राजींचा रथ ओढतात. या प्रवासादरम्यान इतकी गर्दी असते की अनेकांना दोरीला स्पर्श करणे कठीण होते. तथापि, या रथयात्रेदरम्यान रथाची दोरी ओढली जाते आणि या दोरीला स्पर्श करणे खूप शुभ मानले जाते. जगन्नाथ रथयात्रेच्या दोरीचे नाव काय आहे आणि त्याला स्पर्श केल्याने काय होते ते जाणून घेऊया.
आजकालच्या कलयुगामध्ये अनेकजण धार्मिक गोष्टींकडे जाताना पाहायला मिळतात. भगवान जगन्नाथ, बल भद्र आणि सुभद्रा यांच्या या तीन रथांची नावे जशी वेगळी आहेत, तशीच त्यांना ओढणाऱ्या दोऱ्यांची नावेही वेगळी आहेत. भगवान जगन्नाथांच्या 16 चाकांच्या नंदीघोष रथाच्या दोरीला शंखचूड किंवा शंखचूड नाडी म्हणतात. तर, 14 चाकांसह बल भद्रांच्या रथाच्या दोरीला बासुकी म्हणतात. मध्यभागी असलेल्या 12 चाकांच्या रथाच्या दोरीला स्वर्णचूड नाडी म्हणतात.
श्रद्धेने पुरी येथे पोहोचणारा कोणताही व्यक्ती जगन्नाथ रथाच्या दोरीला स्पर्श करू शकतो. तो कोणत्याही धर्माचा, जातीचा किंवा पंथाचा असो. जो कोणी रथाचे दोरी ओढतो त्याला जीवन आणि मृत्युच्या चक्रातून मुक्तता मिळते आणि त्याला मोक्ष मिळतो अशी धार्मिक श्रद्धा आहे. या रथयात्रेत सहभागी होणारा प्रत्येक भक्त रथाच्या दोरीला स्पर्श करण्यास उत्सुक असतो. धार्मिक श्रद्धेनुसार, रथाच्या दोरीला स्पर्श केल्याने भगवान जगन्नाथाचे आशीर्वाद मिळतात. याशिवाय, असे म्हटले जाते की जगन्नाथ रथाच्या दोरीला स्पर्श केल्याने सर्व पापांपासून मुक्ती मिळते आणि व्यक्ती भक्तीच्या मार्गावर पुढे जाते. असे मानले जाते की जर तुम्ही रथाच्या दोरीला स्पर्श न करता घरी परतलात तर यात्रेतील तुमचा सहभाग यशस्वी होत नाही.
जगन्नाथ रथयात्रेच्या दोरीला स्पर्श करणे अत्यंत फायदेशीर आणि पुण्यपूर्ण मानले जाते. असे म्हटले जाते की रथाच्या दोरीला स्पर्श केल्याने पापांचे शुद्धीकरण होते आणि भक्तांना जन्म-मृत्यूच्या चक्रातून मुक्तता मिळते. अशा परिस्थितीत, या रथयात्रेत सहभागी होऊन रथाच्या दोरीला स्पर्श केल्याने जीवनात सौभाग्य मिळते.