AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Vastu Tips : वास्तूशास्त्रानुसार अशी असावी अभ्यासाची खोली, शिक्षणात लाभते यश

Vastu Tips वास्तूशास्त्र हे उर्जेशी संबंधीत शास्त्र आहे. भारतासह अनेक देशांमध्ये याचे नियम पाळले जातात. भारतीय वास्तुशास्त्र भारतीय उपखंडात भौगोलिक परिस्थितीमुळे सर्वात अनुकूल आहे. जे विद्यार्थी हे नियम पाळतात आणि आपल्या अभ्यासाची खोली योग्य दिशेने बनवतात आणि योग्य दिशेने बसून अभ्यास करतात, त्यांना शैक्षणिक क्षेत्रात अनन्यसाधारण यश मिळते. वास्तू शास्त्रानुसार अभ्यासाची खोली कशी असावी याबद्दल आपण जाणून घेऊया.

Vastu Tips : वास्तूशास्त्रानुसार अशी असावी अभ्यासाची खोली, शिक्षणात लाभते यश
Vastu tips Marathi Image Credit source: Social Media
| Updated on: Nov 26, 2023 | 8:15 AM
Share

मुंबई : शिक्षण ही जीवनाला प्रकाश दाखवणारी ज्योत आहे असं म्हणतात, प्राचीन काळापासून भारत हे उच्च शिक्षणाचे केंद्र आहे जेथे परदेशातील विद्यार्थीही शिक्षण घेण्यासाठी येत होते. तक्षशिला, नालंदा आणि विक्रमशिला ही शिक्षणाची अशी केंद्रे होती ज्यांनी हजारो वर्षांपूर्वी संपूर्ण जगात शिक्षण क्षेत्रात नाव कमावले होते. या विद्यापीठांची वास्तूही जबरदस्त होती, कदाचित वास्तुशास्त्राचे (Study Room Vastu Tips) नियम लक्षात घेऊन इथल्या इमारती बांधल्या गेल्या असतील आणि तिथे शिकवणारे शिक्षकही त्यात पारंगत होते, त्यामुळेच इथे शिकणारे विद्यार्थी हुशार होते. परंतु परकीय आक्रमकांनी या महत्त्वाच्या ठिकाणांवर हल्ले करून उद्ध्वस्त करण्याचा प्रयत्न केला. परिणामी कालांतराने या सर्व गोष्टी इतिहासाचा भाग बनल्या.

भारतीय वास्तुकला

आधुनिक काळातही, इंग्लंडमधील ऑक्सफर्ड, भारतातील दिल्ली विद्यापीठ किंवा वाराणसीतील काशी हिंदू विद्यापीठ, इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी इत्यादी उच्च शिक्षणाची अनेक केंद्रे ही वास्तुशिल्प कलेची अद्वितीय उदाहरणे आहेत जिथे शिकणाऱ्या हुशार विद्यार्थ्यांनी आपले नाव सर्वत्र प्रसिद्ध केले आहे. जगभर. जगाच्या तांत्रिक आणि बौद्धिक विकासात या केंद्रांना महत्त्वाचे स्थान आहे. तिथल्या भौगोलिक, सांस्कृतिक आणि सामाजिक परिस्थितीमुळे जगाच्या वेगवेगळ्या भागांमध्ये विविध प्रकारची वास्तुशास्त्रीय शास्त्रे जन्माला आली.

वास्तूशास्त्रानुसार अशी असावी अभ्यासाची खोली

भारतीय वास्तुशास्त्र भारतीय उपखंडात भौगोलिक परिस्थितीमुळे सर्वात अनुकूल आहे. जे विद्यार्थी हे नियम पाळतात आणि आपल्या अभ्यासाची खोली योग्य दिशेने बनवतात आणि योग्य दिशेने बसून अभ्यास करतात, त्यांना शैक्षणिक क्षेत्रात अनन्यसाधारण यश मिळते. घर किंवा फ्लॅटमध्ये उत्तर-पूर्व दिशा म्हणजेच उत्तर-पूर्व कोपरा लक्षात ठेवण्यासाठी आणि दक्षिण-पश्चिम कोपरा वाचन आणि लेखनासाठी सर्वोत्तम मानला जातो. घरात वाचनकक्ष या दिशेला बनवण्यासोबतच वाचनाच्या खोलीसाठी उत्तर-पूर्व दिशा निवडणेही उत्तम. या दिशेतूनही सकारात्मक ऊर्जा मिळते.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

लवकरच बॉम्ब फोडणार, त्यांनी कॅश बॉम्ब...शिंदेंच्या आमदाराचा गौप्यस्फोट
लवकरच बॉम्ब फोडणार, त्यांनी कॅश बॉम्ब...शिंदेंच्या आमदाराचा गौप्यस्फोट.
ठाकरेबंधू-शिंदेंची शिवतीर्थसाठी रस्सीखेच, प्रचारसभेसाठी कुणाला परवानगी
ठाकरेबंधू-शिंदेंची शिवतीर्थसाठी रस्सीखेच, प्रचारसभेसाठी कुणाला परवानगी.
BMC साठी महायुतीची पहिली बैठक अन् दादांच्या NCP ला निमंत्रण नाही!
BMC साठी महायुतीची पहिली बैठक अन् दादांच्या NCP ला निमंत्रण नाही!.
गांधी कुटुंबाला दिलासा, ED आरोपपत्राची दखल घेण्यास कोर्टाचा नकार
गांधी कुटुंबाला दिलासा, ED आरोपपत्राची दखल घेण्यास कोर्टाचा नकार.
इलेक्शन जीतकर हम होंगे असली धुरंधर...शिंदेंच्या टीकेवर राऊतांचं उत्तर
इलेक्शन जीतकर हम होंगे असली धुरंधर...शिंदेंच्या टीकेवर राऊतांचं उत्तर.
महायुतीची राज्यात सर्वच ठिकाणी तंतरली... दानवे यांचा सरकारवर निशाणा
महायुतीची राज्यात सर्वच ठिकाणी तंतरली... दानवे यांचा सरकारवर निशाणा.
...तर दिल्लीत आंदोलन करणार; जरांगे पाटील यांचा थेट इशारा, प्रकरण काय?
...तर दिल्लीत आंदोलन करणार; जरांगे पाटील यांचा थेट इशारा, प्रकरण काय?.
अखेर 'तो' क्षण येणार, मनसे-ठाकरेंची युती कधी होणार? तारीख समोर
अखेर 'तो' क्षण येणार, मनसे-ठाकरेंची युती कधी होणार? तारीख समोर.
ठाकरे बंधूंची युती कधी? राज यांच्या भेटीनंतर परबांनी स्पष्टच सांगितल..
ठाकरे बंधूंची युती कधी? राज यांच्या भेटीनंतर परबांनी स्पष्टच सांगितल...
निवडणुका जाहीर होताच राऊत राज ठाकरेंच्या भेटीला, 'शिवतीर्थ'वर खलबतं
निवडणुका जाहीर होताच राऊत राज ठाकरेंच्या भेटीला, 'शिवतीर्थ'वर खलबतं.