AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Panchak 2025 : पाच दिवस धाकधुकीचे… नोव्हेंबरमध्ये पुन्हा कधी लागणार पंचक? योग्य तारीख आणि नियम काय?

सनातन परंपरेत अत्यंत अशुभ मानल्या गेलेल्या पंचकांचे पाच दिवस नोव्हेंबर महिन्यात पुन्हा कधी सुरू होतील आणि ते कधी संपणार? पंचक दोष टाळण्यासाठी काय करू नये? पंचकांशी संबंधित सर्व महत्त्वाचे नियम जाणून घेण्यासाठी हा लेख नक्कीच वाचा.

Panchak 2025 : पाच दिवस धाकधुकीचे... नोव्हेंबरमध्ये पुन्हा कधी लागणार पंचक? योग्य तारीख आणि नियम काय?
panchak
| Edited By: | Updated on: Nov 16, 2025 | 4:59 PM
Share

ज्योतिषशास्त्रात पंचक अत्यंत अशुभ मानले जाते कारण त्याच्या पाच दिवसांमध्ये ग्रहांची चाल आणि चंद्राची स्थिती अशी असते की पृथ्वीवर नकारात्मक ऊर्जेचा प्रभाव वाढतो. यामुळेच या काळात काही कामे विसरू नका, असा सल्ला शास्त्रात देण्यात आला आहे. नोव्हेंबर 2025 मध्ये पंचक कधी सुरू होईल आणि त्याचे पाच दिवस कधी संपतील? पंचक महिन्याच्या पाच दिवसांत कोणत्याही प्रकारचे संकट किंवा हानी टाळण्यासाठी काय करावे आणि काय करू नये, या सर्व गोष्टी सविस्तर जाणून घेऊया.

पंचक कधी सुरू होईल आणि कधी संपणार? पंचांगानुसार, ज्या पंचकात पाच दिवसांत शुभ कार्य होत नाही आणि लोक त्यात महत्त्वाची कामे करणे टाळतात, तो पंचक नोव्हेंबर महिन्यात 27 तारखेला दुपारी 02:07 वाजता दुसऱ्यांदा सुरू होईल आणि पुढील महिन्यात 01 डिसेंबर रोजी रात्री 11:18 वाजता संपेल.

डिसेंबर महिन्यात पंचक कधी साजरा केला जाईल? पंचांगानुसार, पंचक 24 डिसेंबरच्या संध्याकाळी 07 वाजून 46 मिनिटांनी सुरू होईल आणि 29 तारखेला सकाळी 07 वाजून 41 मिनिटांनी संपेल. अशा परिस्थितीत, या काळात अशुभ परिणाम टाळण्यासाठी लोकांनी पंचकच्या सर्व आवश्यक नियमांचे पालन केले पाहिजे.

या गोष्टी पंचकमध्ये करता येतात हिंदू मान्यतेनुसार पंचकमध्ये काही क्रिया निषिद्ध आहेत, तर स्नान, दान, पूजा, जप, तप, हवन इत्यादी गोष्टी त्यात निषिद्ध नाहीत. अशा परिस्थितीत, चांगले परिणाम मिळविण्यासाठी आपण आपल्या सोयीनुसार या सर्व गोष्टी करू शकता. हिंदू मान्यतेनुसार पंचकमध्ये पौर्णिमा, प्रदोष व्रत किंवा एकादशी व्रत इत्यादी असेल तर त्याची पूजा वगैरे करण्यात दोष नाही. त्याचप्रमाणे पंचकमध्ये विवाह, गृहप्रवेश, यज्ञोपवीत, वाहन आणि उत्तम खरेदी इत्यादी करू शकता.

या 5 गोष्टी पंचकमध्ये करू नयेत हिंदू मान्यतेनुसार, पंचक पाच दिवसांच्या काळात व्यक्तीने लाकूड गोळा करणे किंवा घर खरेदी करणे टाळावे. त्याचप्रमाणे घरात छप्पर लावून बिछाना उघडणे किंवा बांधणे आणि दक्षिण दिशेने प्रवास करणे टाळावे. हिंदू मान्यतेनुसार पंचक महिन्यात एखाद्या व्यक्तीचा मृत्यू झाल्यास त्याला पंचक शांती मिळाली पाहिजे, अन्यथा त्या घराशी संबंधित लोकांना पाच प्रकारचे रोग, दु:ख, नुकसान किंवा त्रास होण्याची शक्यता असते.

Follow Us
नागपुरातील OYO हॉटेल्सवर आता पोलिसांची करडी नजर!
Chandrashekhar Bawankule | नागपुरातील OYO हॉटेल्सवर आता पोलिसांची करडी नजर! चंद्रशेखर बावनकुळेंनी जाहीर केले कठोर नियम, संपूर्ण व्हिडिओ पहा
मागण्या कोणत्याही परिस्थितीत मान्य होणार नाहीत; सदावर्तेंचा इशारा
Gunaratna Sadavarte on Manoj Jarange | मागण्या कोणत्याही परिस्थितीत मान्य होणार नाहीत; गुणरत्न सदावर्तेंचा जरांगे पाटलांना थेट इशारा
भरधाव कारने घेतला सॉफ्टवेअर इंजिनियरचा जीव! अपघातग्रस्त कारमधूनच...
Pune | भरधाव कारने घेतला सॉफ्टवेअर इंजिनियरचा जीव! अपघातग्रस्त कारमधूनच रुग्णालयात नेलं, पण...
जरांगेंचं उपोषण ढोंगीपणाचं! अजय बारस्करांचा घणाघात; सगेसोयरे अन्...
Ajay Baraskar | जरांगेंचं उपोषण ढोंगीपणाचं! अजय बारस्करांचा घणाघात; सगेसोयरे अन् हैदराबाद गॅझेटच्या नावाखाली समाजाची दिशाभूल
आदिवासी विद्यार्थ्यांचा सरकारविरोधात एल्गार! 28 सप्टेंबरला नाशिकहून...
Nashik Protest | आदिवासी विद्यार्थ्यांचा सरकारविरोधात एल्गार! 28 सप्टेंबरला नाशिकहून मुंबईकडे लॉंग मार्च; 5 ऑक्टोबरला मुंबईत धडक
माधुरी हत्तीणीने स्विमिंग टँकमध्ये उतरताच मनसोक्त लुटला पोहण्याचा आनंद
Madhuri Elephant | माधुरी हत्तीणीने स्विमिंग टँकमध्ये उतरताच मनसोक्त लुटला पोहण्याचा आनंद; दृश्यांनी जिंकली सर्वांची मनं
शेतकऱ्यांसाठी बातमी! दुष्काळसदृश स्थितीचा सरकार घेणार ग्राऊंड रिपोर्ट
शेतकऱ्यांसाठी मोठी बातमी! दुष्काळसदृश स्थितीचा सरकार घेणार ग्राऊंड रिपोर्ट; पालकमंत्री जिल्ह्याजिल्ह्यात दौरा करणार
पहाटे 4 वाजेपर्यंत खलबतं अन् अखेर BRICSमध्ये सहमती! सर्व सदस्य देशांचं
BRICS Summit 2026 | पहाटे 4 वाजेपर्यंत खलबतं अन् अखेर BRICSमध्ये सहमती! सर्व सदस्य देशांचं संयुक्त निवेदन मंजूर
माझा भाऊ शांततेनेच काम करेल अशी अपेक्षा! अमृता फडणवीसांचं मोठं वक्तव्य
Amruta Fadnavis on Manoj Jarange | माझा भाऊ शांततेनेच काम करेल अशी अपेक्षा! मनोज जरांगे पाटलांच्या आंदोलनावर अमृता फडणवीसांचं मोठं वक्तव्य, पुढे म्हणाल्या...
हुकूमशाही आणि दडपशाहीने बुलढाणा चालणार नाही! संजय गायकवाडांच्या टीकेवर
Shweta Mahale on Sanjay Gaikwad | हुकूमशाही आणि दडपशाहीने बुलढाणा चालणार नाही! संजय गायकवाडांच्या टीकेवर श्वेता महालेंचा जोरदार पलटवार