AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Gupt Navratri 2022 | काय आहे नेमके गुप्त नवरात्रीचे रहस्य? जाणून घ्या तिचे महत्त्व

माघ महिन्यात येणाऱ्या नवरात्रीला “माघ गुप्त नवरात्र” (Gupt Navratri 2022 ) आणि आषाढ महिन्यात येणाऱ्या नवरात्रीला “ आषाढ गुप्त नवरात्र” म्हणतात.

Gupt Navratri 2022 | काय आहे नेमके गुप्त नवरात्रीचे रहस्य? जाणून घ्या तिचे महत्त्व
Navratri
| Edited By: Mrunal Patil | Updated on: Jan 31, 2022 | 2:20 PM
Share

मुंबई : हिंदू (Hindu) धर्मात स्त्री शक्तीच्या जागराला विषेश महत्त्व देण्यात आले आहे. म्हणूनच शक्तीच्या उपासनेचा सण नवरात्र वर्षातून चार वेळा साजरा करण्यात येतो.पहिली वासंतिक नवरात्र म्हणजेच वसंत पहिल्या चैत्र महिन्यात येते , दुसरी नवरात्र आषाढ महिन्यात, तिसरी अश्विन महिन्यात म्हणजे शारदीय नवरात्री आणि चौथी नवरात्र अकराव्या महिन्यात म्हणजेच माघ महिन्यात येते . यापैकी माघ महिन्यात येणाऱ्या नवरात्रीला “माघ गुप्त नवरात्र” (Gupt Navratri 2022 ) आणि आषाढ महिन्यात येणाऱ्या नवरात्रीला “ आषाढ गुप्त नवरात्र” म्हणतात.म्हणून संबोधले जाते.या वर्षी पहिली नवरात्र (Navratra)माघा महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील प्रतिपदेला म्हणजेच 02 फेब्रुवारी 2022 रोजी येणार आहे. या दिवशी देवी दुर्गेच्या नऊ रूपांची पूर्ण भक्तीभावाने पूजा केली जाते. या नवरात्रीत भक्त शैलपुत्री, ब्रह्मचारिणी, चंद्रघंटा, कुष्मांडा, स्कंदमाता, कात्यायनी, कालरात्री, महागौरी, सिद्धिदात्री या मातेच्या नऊ रूपांची पूजा करतात. एवढेच नाही तर असे मानले जाते की गुप्त नवरात्रीमध्ये तारा, त्रिपुरा सुंदरी, भुनेश्वरी, चिन्नमस्ता, काली, त्रिपुरा भैरवी, धुमावती, बगलामुखी या दहा महाविद्या देवतांची गुप्त पद्धतीने पूजा केली जाते.

गुप्त नवरात्री 2022 चे महत्व नवरात्रीत दुर्गेच्या नऊ रूपांची पूजा केली जाते, तर गुप्त नवरात्रीमध्ये दहा महाविद्या काली, तारा देवी, त्रिपुरा सुंदरी, भुवनेश्वरी, छिन्नमस्ता, त्रिपुरा भैरवी, ध्रुमावती, बगलामुखी आणि कमलांगी देवीची पूजा केली जाते. गुप्त नवरात्रीमध्ये शक्तीची पूजा अत्यंत गुप्तपणे केली जाते. असे मानले जाते की गुप्त नवरात्रीची पूजा जितकी गुप्ततेने केली जाते तितकी देवीची कृपा होते.

वर्षात चार वेळा नवरात्र सण साजरा केला जातो नवरात्रीचे नऊ दिवस शक्तीच्या साधनेसाठी खूप महत्वाचे मानले जातात. देवीला समर्पित नवरात्र वर्षातून चार वेळा येते.

  • 1. चैत्र नवरात्र किंवा बासंतीय नवरात्र
  • 2. आषाढी किंवा वर्षाकालीन नवरात्र
  • 3. अश्विन नवरात्र किंवा शारदीय नवरात्र
  • 4. माघ नवरात्र किंवा शिशिर नवरात्र

प्रत्येक ऋतूमध्ये नवरात्रात नऊ दिवस शक्तीची उपासना केली जाते. हे चारही नवरात्र दोन वर्गात विभागले गेले आहेत. त्यापैकी चैत्र आणि अश्विन नवरात्र प्रकट नवरात्र आहेत, तर आषाढ आणि माघ नवरात्रीला गुप्त नवरात्र असे म्हणतात.

गुप्त नवरात्री पूजा विधी चैत्र आणि शारदीय नवरात्रीप्रमाणे, गुप्त नवरात्रीमध्ये, देवी पूजेच्या पहिल्या दिवशी कलशाची स्थापना केली जाते आणि संपूर्ण नऊ दिवस सकाळ-संध्याकाळ देवीची पूजा, मंत्रजप इ. माघ महिन्यातील गुप्त नवरात्रीच्या साधनेसाठी 02 फेब्रुवारी 2022 रोजी सकाळी 07:09 ते 08:31 पर्यंत घटस्थापना करणे. गुप्त नवरात्रीच्या दिवशी साधकाने सकाळी लवकर उठून स्नान आणि ध्यान करून, लाल कपड्यात दुर्गादेवीचे चित्र किंवा मूर्ती ठेवून लाल रंगाचे कपडे किंवा चुनरी इत्यादी परिधान करावे. यासह जवाच्या बिया मातीच्या भांड्यात पेराव्यात. ज्यामध्ये दररोज योग्य प्रमाणात पाणी शिंपडावे लागते. यासोबतच मंगल कलशात गंगाजल, नाणे इत्यादी टाकून शुभ मुहूर्तावर आम्रपल्लव आणि श्रीफळ ठेवून प्रतिष्ठापना करा.

(येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, याला कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांची आवड लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)

संबंधीत बातम्या :

Chanakya Niti | रिस्क हैं तो इश्क हैं ! व्यवसाय सुरू करताय? मग आचार्य चाणक्यांनी सांगितलेल्या 5 गोष्टी पाहाच

Vastu Tips | घरात या ठिकाणी बसून जेवण केल्यास फटका बसणार, दारिद्र्याच्या दिशेनं वाटचाल ठरलेली!

Chanakya Niti : जन्मापूर्वीच तुमच्या नशिबात ‘या’ गोष्टी लिहिलेल्या असतात, जाणून घ्या याबद्दल!

Follow Us
3700 कोटींचे टेंडर्स, अन्...; अजय बारस्करांचे मनोज जरांगेंच्या...
Ajay Baraskar : 3700 कोटींचे टेंडर्स, कोट्यवधींच्या जमिनी; अजय बारस्करांचे मनोज जरांगेंच्या निकटवर्तीयांवर गंभीर आरोप
कधी एकमेकांचे कट्टर विरोधक, रवी राणा आणि बच्चू कडू एकत्र
Amravati : कधी एकमेकांचे कट्टर विरोधक, आता एकाच ध्येयासाठी एकत्र; रवी राणा-बच्चू कडूंच्या भेटीची चर्चा
जंतरमंतरवर पोलीस न लावता आंदोलन करू द्या, आहे का हिंमत?
Sandip Deshpande : जंतरमंतरवर पोलीस न लावता आंदोलन करू द्या, आहे का हिंमत? संदीप देशपांडेंचं थेट आव्हान
मी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचा वाघ... अजय बारस्करांचा जरांगेंना इशारा
Ajay Baraskar on Manoj Jarnage : मी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांचा वाघ, तु...; अजय बारस्करांचा मनोज जरांगेंना थेट इशारा
शिवसेनेचं शिष्टमंडळ फडणवीसांना भेटणार, चर्चेचा विषय काय?
Shivsena : महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठी घडामोड; शिवसेनेचं शिष्टमंडळ फडणवीसांना भेटणार, चर्चेचा विषय काय?
एवढं मोठं प्रकरण झालं, लाड भाऊ गेले कुठे? मनोज जरांगेंचा सवाल
Manoj Jarange Patil on Prasad Lad : एवढं मोठं प्रकरण झालं, लाड भाऊ गेले कुठे? मनोज जरांगेंचा सवाल
मनोज जरांगेंनी केली रामदास कदमांची नक्कल, म्हणाले...
Manoj Jarange on Ramdas Kadam : मनोज जरांगेंनी केली रामदास कदमांची नक्कल, म्हणाले...
मनोज जरांगेंची ऑडिओ क्लिप खरी की AI जनरेटेड? भाजपची SIT चौकशीची मागणी
Navnath Ban On Jarange Viral Audio Clip : मनोज जरांगेंची ऑडिओ क्लिप खरी की AI जनरेटेड? भाजपची SIT चौकशीची मागणी
ऑडिओ क्लिपची चौकशी करा, नाहीतर...; जरांगे पाटलांचं फडणवीसांना आव्हान
Jarange Patil On Viral Audio Clip : ऑडिओ क्लिपची चौकशी करा, नाहीतर...; मनोज जरांगे पाटलांचं देवेंद्र फडणवीसांना थेट आव्हान
जरांगे पाटलांच्या ऑडिओ क्लिपमध्ये संजय राऊत अन् सुषमा अंधारेंची नावं?
Manoj Jarange Viral Audio Clip : जरांगे पाटलांच्या ऑडिओ क्लिपमध्ये संजय राऊत अन् सुषमा अंधारेंची नावं? महाराष्ट्राच्या राजकारणात खळबळ