Tardeo Estate Agent | मांसाहार करत असाल तर… भावेश कावरे यांच्या व्हिडिओने मुंबईत खळबळ, नेमकं प्रकरण काय?
मुंबईतील ताडदेव परिसरात मांसाहार करणाऱ्यांना घर मिळणार नाही, असा दावा करणाऱ्या एका रिअल इस्टेट एजंटच्या व्हिडिओमुळे वाद निर्माण झाला आहे. या व्हिडिओमध्ये एजंट भावेश कावरे यांनी शाकाहारी लोकांसाठी घरे उपलब्ध असल्याचे म्हटले आहे. यावर मुंबईची सर्वसमावेशक संस्कृती आणि खाद्यसंस्कृतीनुसार होणाऱ्या भेदभावावर तीव्र चर्चा सुरू झाली आहे.
रिअल इस्टेट एजंट भावेश कावरे यांच्या एका व्हिडिओने मुंबईच्या रिअल इस्टेट क्षेत्रात आणि सार्वजनिक जीवनात एक मोठी चर्चा सुरू केली आहे. हा व्हिडिओ ताडदेव भागातील घरांच्या विक्रीसंदर्भात होता, ज्यात कावरे यांनी असे म्हटले होते की, जर तुम्ही मांसाहार करत असाल, तर तुम्हाला ताडदेवमध्ये घर मिळणार नाही. या दाव्यामुळे शाकाहारी आणि मांसाहारी व्यक्तींमधील भेदभावाचा मुद्दा पुन्हा एकदा ऐरणीवर आला आहे.
या वादावर भावेश कावरे यांनी आपली बाजू मांडली आहे. त्यांनी स्पष्ट केले की, हा व्हिडिओ त्यांनी शुद्ध शाकाहारी लोकांसाठी बनवला होता. मुंबईत ८० टक्के लोक मांसाहार करणारे असले, तरी २० टक्के शुद्ध शाकाहारी लोक आहेत, ज्यांना मांसाहाराचा वास किंवा त्याबद्दलची कल्पना आवडत नाही. अशा लोकांसाठी पर्याय उपलब्ध करून देणे, हा त्यांचा उद्देश होता. कावरे यांनी पुढे असेही सांगितले की, एका विशिष्ट फ्लॅटच्या मालकाची इच्छा होती की, तो फ्लॅट मांसाहारी व्यक्तीऐवजी शाकाहारी व्यक्तीलाच दिला जावा. तो मालक वारकरी पंथाचा होता आणि त्याची ही श्रद्धा होती. अशा परिस्थितीत मालकाला आपला फ्लॅट कोणाला विकायचा किंवा भाड्याने द्यायचा, याचा पूर्ण अधिकार असतो, असे कावरे यांचे म्हणणे आहे. त्यांनी आरोप केला की, काही राजकारणी आणि विरोधक या मुद्द्याचे राजकारण करत आहेत, तर ते स्वतः मराठी तरुणांना रोजगार देत आहेत.
या भूमिकेवर अनेक स्तरांवरून आक्षेप घेण्यात आले आहेत. टीव्ही ९ मराठीवरील मुलाखतीदरम्यान अँकरने मुंबईच्या सर्वसमावेशक संस्कृतीवर भर दिला. मुंबई हे एक cosmopolitan (कॉस्मोपॉलिटन) शहर आहे, जे कोणत्याही जाती-धर्माच्या, भाषेच्या किंवा खाद्यसंस्कृतीच्या व्यक्तींना सामावून घेते. इथे खाण्याच्या सवयींवरून भेदभाव करणे हे मुंबईच्या मूळ आत्म्याविरुद्ध आहे, असे मत मांडण्यात आले. चोवीस तास काम करणाऱ्या या शहरात एकत्र राहण्याची आणि काम करण्याची परंपरा आहे. अशा प्रकारच्या व्हिडिओमुळे समाजात फूट पडू शकते, अशी चिंता व्यक्त करण्यात आली. छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या काळातही शाकाहारी आणि मांसाहारी असा कोणताही भेदभाव नव्हता, त्यामुळे आता अशा गोष्टींमुळे समाजात दुही निर्माण करणे योग्य नाही, असे अँकरने नमूद केले.
हा केवळ एक व्हिडिओचा वाद नाही, तर मुंबईतील रिअल इस्टेट मार्केटमध्ये अशा प्रकारचा भेदभाव अनेकदा अनुभवला जातो. अनेक ठिकाणी मराठी माणसांना किंवा कोकणातील लोकांना केवळ ते मांसाहार करतात म्हणून भाड्याने किंवा विकत घर दिले जात नाही. त्यांचा वास येतो, असे कारण देऊन त्यांना नाकारले जाते. या मानसिकतेला भावेश कावरे यांच्या व्हिडिओने पुन्हा एकदा उघड केले आहे. अशा भेदभावामुळे लोकांमध्ये कटुता येते आणि शहराची एकता धोक्यात येते.
रिअल इस्टेट एजंट भावेश कावरे यांच्या व्हिडिओने सुरू झालेला हा वाद केवळ एका फ्लॅटच्या विक्रीपुरता मर्यादित नाही, तर तो मुंबईच्या सामाजिक एकतेवर आणि सर्वसमावेशकतेवर प्रश्नचिन्ह निर्माण करतो. वैयक्तिक श्रद्धा किंवा आवडीनिवडींचा आदर करणे महत्त्वाचे असले, तरी त्यातून समाजात दुही निर्माण होणार नाही याची काळजी घेणे आवश्यक आहे. मुंबईला खऱ्या अर्थाने सर्वांना सामावून घेणारे शहर म्हणून कायम ठेवण्यासाठी अशा भेदभावी मानसिकतेत बदल होण्याची गरज या निमित्ताने अधोरेखित झाली आहे.

