AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

बाईकबाबतची ‘ही’ चूक पावसाळ्यात महागात पडू शकते, जाणून घ्या

आजकाल बाईक हे लोकांसाठी अत्यावश्यक साधन बनले आहे. त्याची योग्य ती काळजी घेणंही गरजेचं आहे. पावसात दुचाकीला गंज आणि बॅटरीचे भाग खराब होण्याची शक्यता असते.

बाईकबाबतची ‘ही’ चूक पावसाळ्यात महागात पडू शकते, जाणून घ्या
bike rain
| Edited By: | Updated on: Aug 11, 2025 | 10:49 PM
Share

बाइकचा वापर बहुतांश लोक करतात. लोकांना कुठेही प्रवास करण्याचा हा उत्तम मार्ग आहे. फक्त चावी चालू करा आणि कुठेही फिरा. परंतु, त्याचा वापर करण्याबरोबरच बाईकची योग्य काळजी घ्यावी लागते. तसे न केल्यास बाईकचे नुकसान होऊ शकते.

अनेकदा लोकांना वाटतं की सर्व्हिसिंग केल्यानंतर आपण आपलं काम केलं आहे. पण, तसे नाही. सर्व्हिसिंग केल्यानंतरही अनेक गोष्टींची काळजी घ्यावी लागते. जणू काही या काळात पावसाळा सुरू आहे. या हंगामात योग्य ठिकाणी पार्किंग करणे गरजेचे असते. कारण सतत पाण्यात भिजल्याने गाडीचे नुकसान होते. काय ते सांगतो.

1. गंजण्याचा धोका

सर्वात मोठा धोका म्हणजे गंजणे. बाईक चेन, शेंगदाणे, बोल्ट आणि सायलेन्सर यांसारखे धातूचे भाग पाण्याच्या संपर्कात आल्यावर लवकर गंजतात. जर साखळी गंजली तर ती खराब होते, ज्यामुळे ती सैल होऊ शकते आणि तुटू शकते. याव्यतिरिक्त, गंजलेले नट-बोल्ट उघडणे किंवा घट्ट करणे कठीण होते.

2. विद्युत भागांमध्ये बिघाड

बाइकमध्ये हेडलाईट, इंडिकेटर, हॉर्न आणि बॅटरी वायर असे अनेक विद्युत भाग आहेत. या भागात पाणी जाऊन खराब होऊ शकते. यामुळे लाईट जळणे बंद होऊ शकते, हॉर्न काम करणे थांबवू शकतो. तसेच बाईक स्टार्ट करण्यात ही अडचण येऊ शकते. वायर उघड्या असतील तर ही समस्या आणखी गंभीर होऊ शकते.

3. ब्रेकची समस्या

ब्रेक सिस्टीममध्ये पाणी आणि ओलावाही येऊ शकतो. यामुळे ब्रेक पॅड आणि डिस्कवर परिणाम होऊ शकतो, जो ब्रेक घेताना आवाज काढू शकतो आणि ब्रेकची पकड कमकुवत करू शकतो. हे आपल्या सुरक्षिततेसाठी खूप धोकादायक ठरू शकते. त्यामुळे पावसाळ्यात ब्रेक चेक करत राहा.

4. आसन आणि रंगावर होणारा परिणाम

सतत ओले राहिल्याने बाइकची सीट खराब होऊ शकते. तसेच पाणी आणि सूर्यप्रकाशामुळे बाईकचा रंगही फिकट होऊ शकतो. सतत पडणाऱ्या पावसाच्या थेंबांमुळे रंगावर डाग पडू शकतो, ज्यामुळे बाईक जुनी दिसू शकते

बचाव कसा करायचा?

कव्हर वापरा

सर्वात सोपा आणि उत्तम मार्ग म्हणजे आपली बाइक वॉटरप्रूफ कव्हरने झाकून ठेवणे. बाजारात बाइकसाठी कव्हर सहज मिळतील.

पार्किंग

सगळ्यात महत्त्वाचं म्हणजे तुम्ही बाईक कुठे पार्क करता. पावसाळ्यात झाकलेल्या ठिकाणी, छताखाली किंवा गॅरेजमध्ये बाईक पार्क करण्याचा प्रयत्न करा. यामुळे दुचाकीवर पाणी पडण्यापासून रोखले जाईल.

Follow Us
पुण्यात जिल्हाधिकाऱ्यांचे आदेश धाब्यावर...रस्त्यावरच घरगुती गॅसचे वाटप
पुण्यात जिल्हाधिकाऱ्यांचे आदेश धाब्यावर...रस्त्यावरच घरगुती गॅसचे वाटप.
ऑपरेशन सक्सेस फुल आणि पेशंट..., एलपीजी तुटवड्यावरून राऊतांची....
ऑपरेशन सक्सेस फुल आणि पेशंट..., एलपीजी तुटवड्यावरून राऊतांची.....
गॅस मुद्द्यावरून राजकारण तापलं; ठाकरे-सुळे यांचा सरकारवर हल्लाबोल
गॅस मुद्द्यावरून राजकारण तापलं; ठाकरे-सुळे यांचा सरकारवर हल्लाबोल.
एकनाथ शिंदे दिल्लीला का गेले? संजय राऊत यांचं एका वाक्यात उत्तर....
एकनाथ शिंदे दिल्लीला का गेले? संजय राऊत यांचं एका वाक्यात उत्तर.....
राज्यात गॅस मुबलक असल्याचा सरकारचा दावा, तरीही मंत्री भुजबळ यांच्या...
राज्यात गॅस मुबलक असल्याचा सरकारचा दावा, तरीही मंत्री भुजबळ यांच्या....
धर्मस्वातंत्र्य विधेयक CM फडणवीसांकडून विधानसभेत सादर
धर्मस्वातंत्र्य विधेयक CM फडणवीसांकडून विधानसभेत सादर.
गॅस टंचाई नाही म्हणता मग लोक रस्त्यावर का आहेत? ठाकरेंनी सरकारला घेरले
गॅस टंचाई नाही म्हणता मग लोक रस्त्यावर का आहेत? ठाकरेंनी सरकारला घेरले.
मुंबईसह राज्यात गॅस टंचाईमुळे खाद्यव्यवसाय ठप्प, वडापावचे दर वाढले
मुंबईसह राज्यात गॅस टंचाईमुळे खाद्यव्यवसाय ठप्प, वडापावचे दर वाढले.
अजित पवारांच्या विमान अपघात तपासावर केंद्राचे भाष्य, दिली महत्त्वाची..
अजित पवारांच्या विमान अपघात तपासावर केंद्राचे भाष्य, दिली महत्त्वाची...
LPG गॅसबाबत सरकारचा मोठा निर्णय, मंत्री भुजबळ यांची मोठी घोषणा
LPG गॅसबाबत सरकारचा मोठा निर्णय, मंत्री भुजबळ यांची मोठी घोषणा.