AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

RBI MPC : आरबीआय करणार सर्जिकल स्ट्राईक? ईएमआयचा वाढणार का बोजा

RBI MPC : अनेक तज्ज्ञांनाच नाही तर कर्जदारांना पण RBI सर्जिकल स्ट्राईक करण्याची काळजी सतावत आहे. गेल्या वर्षीपासून आरबीआयने महागाईवर अंकुश लावण्यात महत्वाची भूमिका बजावली आहे. पण पावसाने या प्रयत्नांवर पाणी फेरले आहे.

RBI MPC : आरबीआय करणार सर्जिकल स्ट्राईक? ईएमआयचा वाढणार का बोजा
| Updated on: Aug 24, 2023 | 7:44 PM
Share

नवी दिल्ली | 24 ऑगस्ट 2023 : जुलै महिन्याने केंद्राच्या आणि भारतीय रिझर्व्ह बँकेच्या (RBI) सर्व प्रयत्नांवर पाणी फेरले. गेल्या वर्षीपासून आरबीआयने आक्रमक होत महागाई काबूत आणण्याचा प्रयत्न केला. त्यासाठी रेपो दरात मोठी वाढ केली. रेपो दर उच्चांकावर गेला. रेपो दरात या वर्षात, फेब्रुवारी 2023 मध्ये बदल झाला होता. त्यावेळी 0.25 टक्के वाढ झाली होती. आरबीआयने मे 2022 ते फेब्रुवारी 2023 पर्यंत व्याजदरात 2.50 टक्क्यांची वाढ केली. रेपो दरात सलग तिसऱ्यांदा कोणतीच वाढ न करुन आरबीआयने सगळ्यांना सुखद धक्का दिला होता. आरबीआयने रेपो दर (Repo Rate) 6.50 टक्के कायम ठेवला आहे. पण हे समाधान किती काळ टिकते, अशी भीती अर्थतज्ज्ञच नाही तर कर्जदारांना पण वाटत आहे. कारण या मागे पावसाने केलेले मातेरं आहे. पावसाने अनेकांच्या स्वप्नांना यंदा सुरुंग लावला आहे. काय खरंच आरबीआय स्टर्जिकल स्ट्राईक करुन रेपो दरात वाढ करु शकते?

महागाईने गाठला कळस

यंदा महागाईने कळस गाठला. त्यात भाज्यांनी मोठी भुमिका निभावली. किरकोळ महागाईने तर कळस गाठला.किरकोळ महागाई दर 15 टक्क्यांनी वाढला. टोमॅटोनी त्यात सर्वाधिक भर घातली. जुलैमध्ये किरकोळ महागाई दर दर 7.44 टक्के नोंदविण्यात आला. गावात महागाई दर 7.63 टक्के होता तर शहरात किरकोळ महागाई 7.2 टक्के होता. जुलै महिन्यातच भाज्यांची महागाई 37.34 टक्के होती.

पतधोरण समिती सदस्यांचे म्हणणे काय

आरबीआयच्या पतधोरण समितीच्या सदस्यांनी रेपो दरात कुठलाच बदल न करण्याचे धोरण स्वीकारले होते. आरबीआयचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी याविषयीचा खुलासा केला आहे. समितीचे मिनिट्स आता समोर आले आहेत. समितीचे सदस्य आशिमा गोयल यांनी जून आणि जुलै महिन्यात महागाईने डोके वर काढल्याचे सांगत, महागाईवर करडी नजर ठेवण्याची गरज असल्याचे मत मांडले. तर दुसरे सदस्य जयंत वर्मा यांनी महागाई आता सहनशक्तीच्या मर्यादेला ओलांडेल, असे भाकित केले होते.

सप्टेंबर ठरणार महत्वाचा

जूनपेक्षा जुलै महिन्यातील महागाईने सर्वसामान्यांचे कंबरडे मोडले. भाजीपालाच नाही तर गव्हाने आणि तांदळाने, डाळीने सर्वांचा घामाटा काढला. गेल्यावर्षी महागाईने कळस गाठल्यावर आरबीआयने आपत्कालीन बैठक बोलवत रेपो रेट वाढवला होता. त्यानंतर रेपो रेट वाढविण्याचा सलग धडाका लावला होता. केंद्र सरकार महागाई आटोक्यात आणण्यासाठी विविध पातळीवर उपाय योजना करत आहे. ही तारेवरची कसरत आहे. सप्टेंबर महिन्यात महागाई कमी न झाल्यास आरबीआयकडे अजून कोणता चांगला पर्याय असू शकतो का?

Follow Us
ECI विरोधात 2 ऑक्टोबरला सीजेपीचं आंदोलन; पोलिसांनी परवानगी नाकारली तरी
Abhijeet Dipke : ECI विरोधात 2 ऑक्टोबरला सीजेपीचं आंदोलन; पोलिसांनी परवानगी नाकारली तरी...
बसचा ब्रेक फेल अन् थेट रिक्षा-कारला धडकली; बेलापूरमध्ये भीषण अपघात
Belapur : बसचा ब्रेक फेल अन् थेट रिक्षा-कारला धडकली; बेलापूरमध्ये भीषण अपघात, जखमींना MGM रुग्णालयात केलं दाखल
विश्रांतवाडी अत्याचार प्रकरणावरून सुषमा अंधारे आक्रमक, थेट....
Sushma Andhare : विश्रांतवाडी अत्याचार प्रकरणावरून सुषमा अंधारे आक्रमक; फास्ट ट्रॅक कोर्ट, SIT अन्....
सासवडच्या पिण्याच्या पाण्यात अळ्या-किड्यांचे साम्राज्य; मुख्य जलवाहिनी
Pune : सासवडच्या पिण्याच्या पाण्यात अळ्या-किड्यांचे साम्राज्य; मुख्य जलवाहिनीच्या वॉल्व्हमध्ये आढळला....
गणेश विसर्जनानंतर शौचालयात गेले, मात्र पुन्हा बाहेर आलेच नाहीत...
Goregaon : शौचालयात गेले प ण पुन्हा बाहेर आलेच नाहीत; विषारी वायूमुळे दोघांचा मृत्यू?, गोरेगावात नेमकं काय घडलं?
60 तासांपासून पाऊस थांबेना! उत्तर प्रदेशात 56 जणांनी गमावला जीव
Uttar Pradesh Heavy Rain : 60 तासांपासून पाऊस थांबेना! उत्तर प्रदेशात 56 जणांनी गमावला जीव; 63 जिल्ह्यांना पुराचा धोका
गोमूत्र-शेण खाण्याला विरोध म्हणजे हिंदूविरोधी कसं?; बापटांचा सवाल?
Vidyand Bapat : गोमूत्र-शेण खाण्याला विरोध म्हणजे हिंदूविरोधी कसं?; विद्यानंद बापटांचा आनंद दवेंना सडेतोड सवाल
सिल्व्हर ओकवर शरद पवारांच्या उपस्थितीत मोठी बैठक संपन्न
NCP : सिल्व्हर ओकवर शरद पवारांच्या उपस्थितीत मोठी बैठक संपन्न; कोणत्या मुद्द्यांवर झाली चर्चा?
वर्ल्ड कप जिंकला तर रस्त्यावर नाचूया, पण धर्म-सण...
Sumeet Raghavan : वर्ल्ड कप जिंकला तर रस्त्यावर नाचूया, पण धर्म-सण...; DJच्या मुद्द्यावर सुमित राघवन स्पष्टच बोलले
बिग बॉस फेम रीलस्टार दिव्या शिंदेला अटक; पोलीस कोठडी सुनावली पण....
Reelstar Divya Shinde : Bigg Boss Marathi : बिग बॉस फेम रीलस्टार दिव्या शिंदेला अटक; पोलीस कोठडी सुनावली पण किती दिवसांची?