AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

लताताईंचं 1996 चं गाणं, बोल असे की प्रत्येकाच्या काळजावर घाव, प्रत्येक चौकात गुणगुणायचे तरूण; काय होतं खास?

हिंदी चित्रपटसृष्टीने अशी अनेक गाणी निर्माण केली आहेत, ज्यांनी केवळ मनोरंजनच केले नाही, तर सामाजिक भावनांनाही वाचा फोडली. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका गाण्याविषयी सांगणार आहोत.

लताताईंचं 1996 चं गाणं, बोल असे की प्रत्येकाच्या काळजावर घाव, प्रत्येक चौकात गुणगुणायचे तरूण; काय होतं खास?
बॉलिवूड गाणेImage Credit source: Tv9 Network
| Updated on: Jul 13, 2026 | 7:42 PM
Share

हिंदी सिनेमात अनेक असे गीत तयार झाले आहेत, ज्यांनी केवळ मनोरंजनच केले नाही तर समाजाच्या भावनांना देखील आपला आवाज दिला. १९६६ मध्ये रिलीज झालेल्या ‘दस लाख’ चित्रपटातील गीत ‘गरीबों की सुनो, वो तुम्हारी सुनेगा’ असेच एक उत्कृष्ट गाणे मानले जाते. त्या काळात हे गाणे मंदिरे, धार्मिक कार्यक्रम, लाऊडस्पीकर, चौक आणि गाव-कसब्यांमध्ये सर्वत्र ऐकू येत असे. मोहम्मद रफी आणि लता मंगेशकर यांच्या सुरेल आवाजात सजलेल्या या गाण्याने सामान्य लोकांच्या हृदयात अशी जागा निर्माण केली की, साठ वर्षांनंतरही त्याची लोकप्रियता अबाधित आहे. यामुळे हे गाणे आजही जुन्या संगीत प्रेमींच्या आवडत्या यादीत समाविष्ट असते.

गरिबांचे आवाज बनले हे गाणे

‘दस लाख’ चित्रपटातील हे गाणे आपल्या बोल आणि भावनात्मक संदेशामुळे लोकांच्या मनापर्यंत पोहोचले. ‘गरीबों की सुनो, वो तुम्हारी सुनेगा, तुम एक पैसा दोगे, वो दस लाख देगा’ अशा ओळींमुळे हे केवळ एक फिल्मी गाणे राहिले नाही तर आस्था आणि मानवतेचा संदेश देणारे भजन बनले. गाण्याचे बोल प्रसिद्ध गीतकार आनंद बख्शी यांनी लिहिले होते, तर संगीत प्रसिद्ध संगीतकार रवि यांनी तयार केले होते. रफी आणि लता यांच्या आवाजाने या रचनेत अशी आत्मीयता भरली की ते सर्व वर्गातील लोकांच्या जिभेवर चढले. त्या काळात धार्मिक कार्यक्रम आणि सामाजिक समारंभांमध्ये हे गाणे खूप वाजवले जात असे.

१९६६ च्या ‘दस लाख’ चित्रपटाचा खास ओळख बनले हे भजन

‘दस लाख’ चित्रपटाचे दिग्दर्शन आर.सी. तलवार यांनी केले होते. चित्रपटात संजय खान, बबीता आणि ओम प्रकाश सारखे कलाकार होते. मात्र चित्रपटाला जी ओळख मिळाली त्यात या भजनाचा मोठा वाटा होता. काळाच्या ओघात अनेक नवीन भजने आणि भक्ती गीते आली, तरी ‘गरीबों की सुनो’ ची लोकप्रियता कधीही कमी झाली नाही. आजही रेडिओ, जुन्या फिल्मी गाण्यांच्या कार्यक्रमांमध्ये आणि डिजिटल प्लॅटफॉर्म्सवर हे गाणे वारंवार ऐकायला मिळते. यामुळे सुमारे ६० वर्षांनंतरही हे भजन हिंदी सिनेमातील सर्वात स्मरणीय आणि लोकप्रिय भक्ती गीतांमध्ये आपली खास जागा टिकवून आहे.

Follow Us
मला महिला आयोगाची अध्यक्ष करा मग... गिरीजा राऊत प्रकरणी बोलताना करुणा
मला महिला आयोगाची अध्यक्ष करा मग... गिरीजा राऊत प्रकरणी बोलताना करुणा मुंडे हे काय बोलून गेल्या?
सुनेत्रा पवार यांचे अध्यक्षपद अवैध? थेट नोटीस पाठवल्याने एकच खळबळ;
सुनेत्रा पवार यांचे अध्यक्षपद अवैध? थेट नोटीस पाठवल्याने एकच खळबळ; राष्ट्रवादी पक्षातील संघर्ष चव्हाट्यावर?
पेपरफुटीतील एकालाही सोडणार नाही! दादा भुसेंचा मोठा इशारा...
Dada Bhuse | पेपरफुटीतील एकालाही सोडणार नाही! दादा भुसेंचा मोठा इशारा... नेमकं काय म्हणाले?
लग्न झाल्याच्या दीड वर्षातच भयंकर.... एकीकडे लेकीच्या बारशाची लगबग
लग्न झाल्याच्या दीड वर्षातच भयंकर.... एकीकडे लेकीच्या बारशाची लगबग दुसरीकडे आईनं संपवलं जीवन
सुरत बायपासवर मृत्यूचा सापळा! कंटेनरच्या धडकेत 5 वर्षीय चिमुकल्यासह वड
Dhule | सुरत बायपासवर मृत्यूचा सापळा! कंटेनरच्या धडकेत 5 वर्षीय चिमुकल्यासह वडिलांचा मृत्यू
उपसभापतीपदी निवड झाल्यानंतर सचिन अहिरांना शिंदे गटाकडून मोठं गिफ्ट?
मोठी बातमी! उपसभापतीपदी निवड झाल्यानंतर सचिन अहिरांना शिंदे गटाकडून मोठं गिफ्ट? थेट वरळीतच...
देवाभाऊ-शिंदेभाऊंना लाडक्या बहिणींचा खर्च जड झाला का?
देवाभाऊ-शिंदेभाऊंना लाडक्या बहिणींचा खर्च जड झाला का?; सुनेत्रा पवारांना रोहिणी खडसेंचं थेट आवाहन, म्हणाल्या...
सावधान! तुम्ही वापरत असलेलं तेल इतकं अशुद्ध की... FDA च्या कारवाईत
सावधान! तुम्ही वापरत असलेलं तेल इतकं अशुद्ध की... FDA च्या कारवाईत धक्कादायक खुलासा
भररस्त्यात दुचाकीस्वाराच्या डोक्यावर कोसळला बॅनर; अन् पुढे जे घडलं...
थरारक VIDEO! भररस्त्यात दुचाकीस्वाराच्या डोक्यावर कोसळला बॅनर; अन् पुढे जे घडलं...
काँग्रेसला मोठा धक्का? तालुकाध्यक्षांसह 3 नगरसेवक भाजपच्या वाटेवर!
मोठी घडामोड! गोंदियात काँग्रेसला मोठा धक्का? तालुकाध्यक्षांसह 3 नगरसेवक भाजपच्या वाटेवर!