AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Psoriasis : शरीरावर लाल पुरळ आणि त्वचा गळतेय? ‘या’ गंभीर आजाराचे लक्षण.. वेळीच व्हा सावध!

सोरायसिस हा अनुवांशिक आजार आहे त्यामुळे त्यावर पूर्ण उपचार उपलब्ध नाही. तज्ज्ञांनी सांगितलेल्या प्रिस्क्रिप्शनचे पालन केल्यास ते पुन्हा होण्यापासून रोखले जाऊ शकते. जाणून घ्या, सोरायसिस बाबत संपूर्ण माहिती.

Psoriasis : शरीरावर लाल पुरळ आणि त्वचा गळतेय? ‘या’ गंभीर आजाराचे लक्षण.. वेळीच व्हा सावध!
प्रातिनिधिक छायाचित्र Image Credit source: social media
| Edited By: | Updated on: Aug 24, 2022 | 6:39 PM
Share

Psoriasis Awareness Month: दरवर्षी ऑगस्टमध्ये या आजाराबद्दल आणि त्याच्या लक्षणांबद्दल लोकांमध्ये जागरूकता निर्माण करण्यासाठी साजरा केला जातो. या वर्षीची थीम आहे: मानसिक आरोग्य: चला सोरायसिसचा एकत्रितपणे सामना (Fight Psoriasis Together) करूया. डॉक्टर सांगतात की, हा त्वचेशी संबंधित आजार आहे जो अनुवांशिक कारणांमुळे होतो आणि सामान्यतः त्यांच्या तिसऱ्या किंवा चौथ्या दशकातील लोकांना प्रभावित करतो. महिलांपेक्षा पुरुषांना हा आजार होण्याची शक्यता दुप्पट (Double the odds) असते. अलीकडील अभ्यासानुसार, भारतात सोरायसिसच्या प्रकरणांमध्ये वाढ झाली आहे. पूर्वी सोरायसिस फक्त 5 ते 10 टक्के भारतीय लोकसंख्येला प्रभावित करत होते परंतु आज 20 ते 25 टक्के भारतीयांना प्रभावित करते. साक्रा वर्ल्ड हॉस्पिटलमधील त्वचाविज्ञान व्हिजिटिंग कन्सल्टंट, डॉ. विजया गौरी बंडारू यांनी TV9 शी बोलतांना सांगितले की, हा रोग रूग्ण आणि त्यांच्या कुटुंबीयांच्या जीवनावर गंभीर परिणाम (Serious impact on life) करतो. ज्यामुळे त्यांना प्रचंड शारीरिक, भावनिक आणि सामाजिक वेदना होतात.

सोरायसिस हा त्वचेचा आजार आहे?

डॉ. बंडारू यांनी स्पष्ट केले, “हा एक अनुवांशिक त्वचेचा रोग आहे जो स्वयंप्रतिकार स्थिती आहे. या रोगात, दाहक पेशी त्वचेवर प्रतिक्रिया देऊ लागतात आणि पेशी काही ठिकाणी थरांच्या स्वरूपात अधिक त्वचेची निर्मिती करू लागतात, ज्यामुळे त्वचेवर पांढरे चट्टे पडतात.

आजाराला चालना देणारे घटक

या आजारा चालला देणारे अनेक घटक आहेत. यामध्ये हायपोथायरॉईडीझम, थंड हवामान, मधुमेह, लठ्ठपणा, स्ट्रेप्टोकोकल इन्फेक्शन आणि सोरायसिसला चालना देणारी काही औषधे यांचा समावेश होतो. धुम्रपान आणि मद्यपान हे त्वचेच्या आजारांना कारणीभूत ठरू शकते. डॉ. बंडारू म्हणाल्या की, सोरायसिस हा अनुवांशिक आजार असल्याने त्यावर पूर्ण इलाज नाही. ते म्हणाले, “तथापि, तज्ज्ञांनी सांगितलेल्या प्रिस्क्रिप्शनचे पालन केल्यास ते पुन्हा होण्यापासून रोखले जाऊ शकते. परंतु तीन महिन्यांतून एकदा तज्ञांना भेट देणे आवश्यक आहे.

आजाराची सामान्य लक्षणे:

1. कोरडे ठिपके (पॅचेस) 2. पांढरी त्वचा 3. केसांमध्ये कोंडाचे दाट पांढरे ठिपके दिसणे डॉ. बंडारू यांच्या मते, सोरायसिस असलेल्या रुग्णांना त्वचेच्या सौम्य ते गंभीर समस्या दिसू शकतात, ज्यामध्ये टाळू, तळवे, तळवे, नखे यांचा समावेश होतो. काही प्रकरणांमध्ये, गुडघ्याच्या सांध्यामध्ये आणि कोपरच्या सांध्यामध्ये देखील सोरायसिस होऊ शकतो जेथे दाहक पेशी सांध्यावर प्रतिक्रिया देतात.

सोरायसिसचे प्रकार:

सामान्यीकृत सोरायसिस प्लेक, सोरायसिस गुट्टेट, सोरायसिस नखांचे, सोरायसिस टाळूचे सोरायसि. डॉ. बंडारू यांनी सांगीतले की, “सोरायटिक एरिथ्रोडर्मा हा सोरायसिसच्या सर्वात गंभीर प्रकारांपैकी एक आहे, ज्यामुळे संपूर्ण शरीरावर लाल पुरळ उठतात आणि त्वचेची गळती होते.” ते म्हणाले की, या आजाराचा रुग्णाच्या भावनिक आरोग्यावर परिणाम होतो.

Follow Us
नाशिकच्या दिंडोरीत भीषण अपघात; विहिरीत कार कोसळून 9 जणांचा मृत्यू
नाशिकच्या दिंडोरीत भीषण अपघात; विहिरीत कार कोसळून 9 जणांचा मृत्यू.
सिलेंडरसाठी संघर्ष सुरूच; नागपूर, अमरावती, मुंबईत नागरिक हैराण
सिलेंडरसाठी संघर्ष सुरूच; नागपूर, अमरावती, मुंबईत नागरिक हैराण.
अशोक खरात सोबत शिंदे, चाकणकरांचे कॉल्स; अंजली दमानियांकडे CDR?
अशोक खरात सोबत शिंदे, चाकणकरांचे कॉल्स; अंजली दमानियांकडे CDR?.
गॅस टंचाईचा फटका, शेकडो मुलींच्या जेवणाचा प्रश्न गंभीर; वसतिगृहातील
गॅस टंचाईचा फटका, शेकडो मुलींच्या जेवणाचा प्रश्न गंभीर; वसतिगृहातील.
बच्चू कडूंवरील त्या आरोपांवर बावनकुळे नेमकं काय म्हणाले?
बच्चू कडूंवरील त्या आरोपांवर बावनकुळे नेमकं काय म्हणाले?.
नेत्यांमध्ये विसंवाद उफाळला? शिवाजी गर्जे आणि तटकरे यांच्यात वाद...
नेत्यांमध्ये विसंवाद उफाळला? शिवाजी गर्जे आणि तटकरे यांच्यात वाद....
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी.
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?.
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?.
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे.