ट्रम्प यांना ‘थँक्स’ म्हणण्यात गैर काय? भारताला सल्ला देणाऱ्या आशा मोटवानी कोण?

भारतीय-अमेरिकन गुंतवणूकदार आशा जाडेजा मोटवानी यांनी भारताला टॅरिफ वादाच्या पार्श्वभूमीवर ट्रम्प यांच्याशी थेट संवाद साधण्याचा सल्ला दिला. शांततेचा पुढाकार घेतला असेल तर 'थँक्यू' म्हणायला हरकत नाही, असं त्यांचं म्हणणं आहे.

ट्रम्प यांना थँक्स म्हणण्यात गैर काय? भारताला सल्ला देणाऱ्या आशा मोटवानी कोण?
आशा मोटवानी कोण आहेत ?
Image Credit source: social media
| Edited By: | Updated on: Aug 11, 2025 | 10:25 AM

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांचे हेतू आणि विचार समजून घेण्यासाठी भारताने थेट संवाद साधावा, असा सल्ला आशा जडेजा मोटवानी त्यांनी दिला. भारत-पाक शांततेसाठी ट्रम्प यांनी पुढाकार घेतला असेल तर त्यांना ‘थँक्यू’ म्हणायला हरकत नाही, असं आशा जडेजा मोटवानी म्हणाल्या आणि चर्चेत आल्या. पण,  आगंतुकासारखा हा सल्ला देणाख्या आशा जडेजा मोटवानी नेमक्या आहेत तरी कोण ?

भारत आणि अमेरिका दरम्यान डोनाल्ड ट्रम्प 50 टक्के टॅरिफ लागू केल्याने व्यापारी तणाव वाढला आहे. या वातावरणात भारतीय-अमेरिकन गुंतवणूकदार आणि रिपब्लिकन पक्षाच्या एकमेव भारतीय-अमेरिकन मेगाडोनर आशा जडेजा मोटवानी चर्चेत आहेत.

मुत्सद्देगिरीत कृतज्ञता व्यक्त केल्याने नातेसंबंध दृढ होतात, मग तो उपक्रम पूर्णपणे यशस्वी असो वा नसो, असे मोटवानी सांगतात. रिपब्लिकन पक्षाच्या मी एकमेव भारतीय-अमेरिकन मेगाडोनर आहे. माझं म्हणणं 100 टक्के बरोबर नसेल. पण ट्रम्प यांच्या मनात जे सुरू आहे, त्याच्या मी अगदी जवळ जाणार आहे.

आशा मोटवानी म्हणाल्या की, ट्रम्प यांनी उपराष्ट्रपती जेडी व्हॅन्स आणि सिनेटर मार्को रुबिओ यांना भारत आणि पाकिस्तानदरम्यान शस्त्रसंधीची जबाबदारी सोपवली होती. ते यशस्वी झाले की नाही, हा मुद्दा नाही. त्यांचा हेतू चांगला होता. आपण त्यांना एक फूल आणि कार्ड देऊन ‘थँक यू’ म्हणावे. कदाचित मी भारताच्या वतीने हे करेन, असे त्या म्हणाल्या.

ट्रम्प यांच्या आर्मेनिया-अझरबैजान शांतता उपक्रमाचेही त्यांनी कौतुक केले. यावरून शांतता त्यांच्या हृदयाच्या जवळ असल्याचे दिसून येते. त्यासाठी त्यांना नोबेल पारितोषिक मिळाल्यास रशिया आणि युक्रेनमधील शांततेच्या प्रयत्नांनाही बळ मिळेल.

मोटवानी यांनी ट्रम्प यांना भारतासोबतच्या व्यापार करारांना प्राधान्य देण्याचे आवाहन केले. भारताची मोठी बाजारपेठ अमेरिकेसाठी सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाची असून ही संधी इतर कोणत्याही आशियाई देशापेक्षा वेगळी आहे, असा त्यांचा युक्तिवाद आहे. रशिया-युक्रेनमध्ये शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी भारत सक्रिय भूमिका बजावत असून, ते अमेरिकेच्या हिताचे आहे, असेही ते म्हणाले.

कोण आहेत आशा मोटवानी?
फेडरल इलेक्शन रेकॉर्डनुसार, 31 मे 2024 रोजी आशा मोटवानी यांनी रिपब्लिकन नॅशनल कमिटीला 1,23,900 अमेरिकन डॉलर (सुमारे 1 कोटी रुपये) दान केले. ती सिलिकॉन व्हॅलीतील एक प्रसिद्ध गुंतवणूकदार आणि व्यावसायिक आहे जी तंत्रज्ञान आणि स्टार्टअप इकोसिस्टममध्ये सक्रिय भूमिका बजावते.

भारतीय वंशाच्या असूनही त्या अमेरिकन राजकारणात रिपब्लिकन पक्षाच्या महत्त्वाच्या नेत्या आहेत. त्यांचा प्रभाव केवळ आर्थिक योगदानापुरता मर्यादित नाही. भारत-अमेरिका व्यापार, तंत्रज्ञान सहकार्य आणि सामरिक संबंध बळकट करण्यासाठी त्या आग्रही आहेत.

आशा मोटवानी यांची विचारसरणी काय आहे?
आशा मोटवानी यांना विश्वास आहे की, आंतरराष्ट्रीय संबंधांमध्ये कृतज्ञता व्यक्त करणे आणि कौतुकास्पद उपक्रमामुळे संवादाचे नवे मार्ग खुले होऊ शकतात. त्यांच्या मते, भारताने ट्रम्प यांचा दृष्टिकोन केवळ टॅरिफ वादावरच नव्हे तर इतर जागतिक मुद्द्यांवरही समजून घेतला पाहिजे जेणेकरून दोन्ही देशांमधील संबंध पुन्हा मजबूत होऊ शकतील.

Loading...
Unable to load recommendations.
Follow Us