
अमेरिकेच्या हवाई हल्ल्यांना सामोरे जात असलेल्या येमेनमधील हौथी बंडखोरांनी शत्रूशी सामना करण्यासाठी पूर्णपणे सज्ज असल्याचे म्हटले आहे. हुथींनी म्हटले आहे की ते जमिनीवर होत असलेल्या बदलांवर बारकाईने लक्ष ठेवून आहेत आणि प्रत्येक प्रकारच्या परिस्थितीला सामोरे जाण्याची तयारी करत आहेत.
पश्चिम आशियातील अमेरिकेचे मित्र देश सौदी अरेबिया आणि संयुक्त अरब अमिरातीवरही हौथींची नजर आहे. सौदी अरेबिया आणि संयुक्त अरब अमिराती (UAE) येमेनमध्ये हस्तक्षेप करू शकतात, अशी भीती हौथींना आहे. हौथींनी या दोन्ही देशांना इशाराही दिला आहे.
न्यूजवीकच्या वृत्तानुसार, सौदी आणि युएईने दशकभरापूर्वी हौथींच्या विरोधात मोहीम सुरू केली होती. जेव्हा हौथींनी आंतरराष्ट्रीय स्तरावर मान्यता प्राप्त येमेन सरकारला राजधानीतून हाकलून लावले तेव्हा हे घडले. सरकारला पाठिंबा देण्यासाठी दोन्ही देशांनी हौथींच्या विरोधात मोहीम उघडली होती.
गाझामध्ये युद्ध सुरू झाल्यानंतर परिस्थिती पुन्हा बदलली आहे. तांबड्या समुद्रात हौथी दहशतवाद्यांनी इस्रायल आणि अमेरिकेच्या जहाजांवर हल्ले केले आहेत. त्याला प्रत्युत्तर म्हणून अमेरिकेने येमेनमध्ये भीषण बॉम्बस्फोट घडवून आणला आहे. सौदी आणि संयुक्त अरब अमिरातीने आतापर्यंत या घडामोडींपासून स्वत:ला दूर ठेवले आहे, परंतु हौथींना येमेनवरील दोन्ही देशांच्या लष्करी कारवाईची भीती आहे. अशा परिस्थितीत सौदी आणि युएईने तसे केल्यास त्यांना गंभीर परिणामांना सामोरे जावे लागेल, असा इशारा हौथींनी दिला आहे.
येमेनच्या मोठ्या भागावर हुतींचा ताबा
येमेनच्या एक तृतीयांश भूभागावर आणि 80 टक्के लोकसंख्येवर हुतींचे नियंत्रण आहे. हौथींची सर्वोच्च राजकीय परिषद राजधानी सना येथे आहे. दुसऱ्या बाजूला दक्षिणेकडील एडन शहरातून चालणारे सरकार आहे. येमेन सरकारचे प्रतिनिधित्व अध्यक्षीय नेतृत्व परिषद करते. यात संयुक्त अरब अमिरातीसमर्थित फुटीरतावादी दक्षिणी रिषदेसह अनेक पक्षांचा समावेश आहे.
अमेरिकेच्या एका संरक्षण अधिकाऱ्याने न्यूजवीकला सांगितले की, त्यांच्याकडे या विषयावर देण्यासारखे काहीही नाही. हौथींचे मोठे नुकसान झाल्याचे अमेरिकेने म्हटले आहे. हौथींनी आपल्या नेत्यांची हत्या झाल्याच्या किंवा त्यांच्या क्षमतेचे मोठे नुकसान झाल्याच्या बातम्या फेटाळून लावल्या आहेत. हुथींच्या जवळच्या सूत्रांनी सांगितले की, अमेरिकेच्या हल्ल्यांमुळे आमच्या कारवायांवर परिणाम झाला नाही.
आम्ही ही लढाई अल्लाहच्या इशाऱ्यावर लढत आहोत, असे हौथी सूत्रांनी न्यूजवीकला सांगितले. गाझामध्ये पायदळी तुडवलेल्या मानवी मूल्यांचे रक्षण करण्यासाठी आम्ही हा लढा पवित्र कार्य मानतो. किंमत कितीही असली तरी गाझामध्ये जे काही घडत आहे, त्यावर गप्प बसणे आम्हाला मान्य नाही. गाझामधील युद्ध थांबविणे हाच उत्तम उपाय आहे.