AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

GK : चार अंकांचाच का असतो एटीएम पिन? जाणून घ्या या मागचं कारण

आपल्या दैनंदिन जीवनात बऱ्याच गोष्टी आपण रोज करत असतो. पण त्या करत असताना आपल्याला असंच का? असे प्रश्न पडत असतात. असंच एटीएम कार्डबाबत आहे. ते वापरताना 4 अंकी एटीएम पिन वापरलं जातं. पण या मागे एक गोष्ट आणि बँकेशी निगडीत इतिहास आहे.

GK : चार अंकांचाच का असतो एटीएम पिन? जाणून घ्या या मागचं कारण
GK : चार अंकांचाच का असतो एटीएम पिन? जाणून घ्या या मागचं कारणImage Credit source: TV9 Network
| Updated on: Jul 10, 2026 | 7:18 PM
Share

आधुनिक जगात वावरताना प्रत्येक गोष्टी कशा एका क्लिकवर होतात. मागच्या काही वर्षात बँकिंग तर खूपच सोपं झालं आहे. एखाद्याला पैसे देण्यापासून घेण्यापर्यंत सर्व काही चुटकीसरशी होत आहे. पण या मागे बरीच मेहनत आहे. गेल्या काही वर्षांपासून आपण एटीएम कार्ड वापरतो. पण हे एटीएम कार्ड कसं सुरू झालं? त्याचा जनक कोण? असे अनेक प्रश्न अनुत्तरीत आहेत. या सर्व प्रश्नांची उत्तरं जाणून घेत असताना एटीएम पिन 4 अंकांचाच का असतो? याचं उत्तरही तुम्हाला या बातमीत मिळेल. जगातील पहिलं एटीएम स्कॉटलँडमध्ये जॉन शेफर्ड बॅरन यांनी तयार केलं होतं. त्यांनी 27 जून 1967 ला लंडनच्या एनफिल्ड भागात बार्कलेज बँकेच्या शाखेबाहेर हे एटीएम मशिन लावलं होतं. शेफर्ड बॅरन यांनी ही कल्पना एका चॉकलेट विकणाऱ्या वेंडिंग मशीन पाहून आली होती. त्यात एक दिवस बँक बंद असल्याने त्यांना पैसे काढता आले नाहीत. मग त्यांच्या मनात विचार आला की जसं मशिनमधून चॉकलेट निघतं तसं मशिनमधून पैसे काढले जाऊ शकतात.

शेफर्ड बॅरन यांनी एटीएम मशिन तयार केलं. पण मशिनमधून पैसे काढताना अफरातफर होऊ नये आणि खातं असलेल्या व्यक्तीलाच पैसे कसे काढता येतील यावर विचारविनिमय सुरू झाला. त्यानंतर प्रत्येक व्यक्तीचा पर्सनल आयडेंटिफिकेशन नंबर म्हणजेच पिन कोड टाकण्याची कल्पना सुचली. शेफर्ड बॅरन हे आर्मीत होते, त्यामुळे त्यांनी सहा अंकी पिन ठेवण्याचा विचार केला. म्हणजेच जितके नंबर अधिक तितका पिन अधिक मजबूत राहिल. त्यामुळे त्यातून काही चोरी वगैरे करणं शक्य होणार नाही. पण जेव्हा त्यांनी आपल्या पत्नीला 6 पिन लक्षात ठेवण्यास सांगितला आणि ट्विस्ट आला.

शेफर्ड बॅरन यांची पत्नी कॅरोलिन हा सहा अंकी नंबर आठवताना संभ्रमात पडली. तेव्हा तिने त्यांना सांगितलं की, मला फक्त चार नंबर आठवत आहेत. त्यापेक्षा जास्त नंबर लक्षात ठेवणं कठीण आहे. पत्नीचं हे म्हणणं शेफर्ड बॅरन यांनी लक्षात ठेवलं आणि पिन नंबर 4 अंकी केला. शेफर्ड बॅरन यांचा हा निर्णय बँकिंग क्षेत्रासाठी मोलाचा ठरला. जगभरात एटीएम मशिनचा वापर वाढला, तसा चार अंकी नंबर संपूर्ण जगात प्रसिद्ध झाला. पण चार अंकी नंबर लक्षात ठेवणं सोपं आहे, पण सुरक्षेच्या दृष्टीने मजबूत नाही.

चार अंकांख्या पिनमुळे 10 हजारापर्यंत शक्यतो आकडेवारी जुळवता येते. म्हणजेच 0000 ते 9999 पर्यंत.. जर हा फिन सहा अंकी असता तर ही आकडेवारी लाखांच्या घरात गेली असती आणि त्याची आकडेवारी करणं कठीण गेलं असतं. पण तरीही चार अंकी पिन प्रभावी ठरत आहे. कारण एटीएममध्ये तीन वेळा चुकीचा पिन टाकला तर कार्ड ब्लॉक होते. त्यामुळे चार अंकी पिन सुरक्षित मानला जात आहे.

Follow Us
तुषार गांधींना ताब्यात घेतल्याने राजकीय वातावरण तापलं! आदित्य ठाकरे...
तुषार गांधींना ताब्यात घेतल्याने राजकीय वातावरण तापलं! आदित्य ठाकरे, संजय राऊत पोलीस ठाण्यात दाखल
दिल्लीतील आंदोलकांच्या धरपकडीवर राज ठाकरे आक्रमक; सरकारवर साधला निशाणा
दिल्लीतील आंदोलकांच्या धरपकडीवर राज ठाकरे आक्रमक; सरकारवर साधला निशाणा
कधीकाळी ऐतिहासिक वारसा म्हणून ओळख; चालुक्यकालीन महादेव मंदिर बारव...
कधीकाळी ऐतिहासिक वारसा म्हणून ओळख; चालुक्यकालीन महादेव मंदिर बारव नष्ट होण्याच्या मार्गावर
इथे आजीचं निधन, तिथे अभिजीत दिपके पोलिसांच्या ताब्यात; अंत्यदर्शनाला..
इथे आजीचं निधन, तिथे अभिजीत दिपके पोलिसांच्या ताब्यात; अंत्यदर्शनालाही मुकणार, कुटुंबिय म्हणाले आता...
अरविंद केजरीवाल, सिसोदीया यांना ताब्यात घेतलं, दिल्लीतील आंदोलनात...
मोठी बातमी! अरविंद केजरीवाल, सिसोदीया यांना ताब्यात घेतलं, दिल्लीतील आंदोलनात धरपकड सुरूच
सोलापूरमध्ये दुष्काळाची भीषण स्थिती! 10 तालुक्यांत केंद्रीय पथकाची...
सोलापूरमध्ये दुष्काळाची भीषण स्थिती! 10 तालुक्यांत केंद्रीय पथकाची पाहणी, खरीप पिकांचे मोठे नुकसान
Mamata Banerjee | दिल्ली पोलिसांनी ममता बॅनर्जीना ताब्यात घेतलं
Mamata Banerjee | दिल्ली पोलिसांनी ममता बॅनर्जीना ताब्यात घेतलं, मोठं कारण समोर
नाशिकच्या कांदा उत्पादकांसाठी चिंतेची बातमी! येत्या काळात कांद्याचे दर
नाशिकच्या कांदा उत्पादकांसाठी चिंतेची बातमी! येत्या काळात कांद्याचे दर वाढणार?
कोल्हापूरच्या अंबाबाई दर्शनासाठी हायटेक नियोजन! QR कोड स्कॅन करताच...
कोल्हापूरच्या अंबाबाई दर्शनासाठी हायटेक नियोजन! QR कोड स्कॅन करताच मिळणार 'ही' सुविधा
काँग्रेसच्या काळातील SIRवर आक्षेप का नाही घेतला? - नितेश राणे
Nitesh Rane | काँग्रेसच्या काळातील SIRवर आक्षेप का नाही घेतला? - नितेश राणे