चीनच्या DF-5 अणुक्षेपणास्त्राने जगाला हादरवून सोडले, युरोपातील अनेक देश अस्वस्थ

चीनने आपल्या डीएफ-5 अणुक्षेपणास्त्राची माहिती प्रथमच सार्वजनिक केली आहे, ज्याची मारक क्षमता 12,000 किमी आहे. अमेरिकेचे संरक्षणमंत्री पीट हेगसेथ यांच्या इशाऱ्यानंतर हा खुलासा करण्यात आला आहे.

चीनच्या DF-5 अणुक्षेपणास्त्राने जगाला हादरवून सोडले, युरोपातील अनेक देश अस्वस्थ
युरोप, अमेरिका, चीन
Image Credit source: गुगल
| Edited By: | Updated on: Jun 12, 2025 | 2:22 PM

चीनने पहिल्यांदाच देशातील एका अण्वस्त्राविषयी महत्त्वाची माहिती उघड केली आहे. चीनच्या सरकारी प्रसारक सीसीटीव्हीने देशातील आघाडीच्या अण्वस्त्रवाहू क्षेपणास्त्र प्रणालींपैकी एक असलेल्या डीएफ-5 बद्दल महत्त्वपूर्ण माहिती जाहीर केली आहे. चीनचा आण्विक कार्यक्रम पारंपरिकपणे अत्यंत गुप्त राहिला आहे, विशेषत: विशिष्ट क्षेपणास्त्र क्षमता आणि तैनातीसंदर्भात आणि डीएफ -5 या आंतरखंडीय बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्राची माहिती सार्वजनिक का केली गेली हे अस्पष्ट आहे. आशियातील सर्वात मोठे संरक्षण आणि सुरक्षा मंच असलेल्या सिंगापूरमध्ये 2025 मध्ये झालेल्या शांगरी-ला डायलॉगच्या काही दिवसांनंतर हा खुलासा करण्याची वेळ देखील मनोरंजक आहे.

चीनच्या आक्रमक पवित्र्यात इंडो-पॅसिफिक हे ट्रम्प प्रशासनाचे सर्वोच्च प्राधान्य आहे, असा स्पष्ट संदेश अमेरिकेने दिला होता. तैवानजवळ चीनच्या लष्करी उभारणीला प्रत्युत्तर म्हणून आशियाई मित्रराष्ट्रांनी आपले संरक्षण बळकट करावे, असे आवाहन अमेरिकेचे संरक्षणमंत्री पीट हेगसेथ यांनी चीनशी झालेल्या चर्चेत केले. हेगसेठ यांनी शांगरी-ला येथील आपल्या पहिल्या भाषणात 20 पेक्षा जास्त वेळा चीनचा उल्लेख केला आणि बीजिंगला थेट इशारा दिला. कम्युनिस्ट चीनने तैवानवर बळजबरीने कब्जा करण्याचा प्रयत्न केल्यास त्याचे इंडो-पॅसिफिक आणि जगावर घातक परिणाम होतील. ते लपवण्याचं काहीच कारण नाही.”

पाश्चिमात्य देशांमध्ये चीनच्या वाढत्या प्रभावाचा मुकाबला करण्यासाठी अमेरिका गंभीर असल्याचेही त्यांनी नमूद केले. आम्ही पश्चिम गोलार्धातील सुरक्षा वाढवत आहोत आणि पनामा कालवा चीनच्या प्रभावापासून मागे घेत आहोत. शेवटी, हा महत्वाचा भूभाग आहे. चीनने तो कालवा बांधला नाही. आम्ही केले। आणि आम्ही चीनला शस्त्रास्त्रे बनवू देणार नाही किंवा त्यावर नियंत्रण ठेवू देणार नाही,’ असे सांगून ते म्हणाले की, हेगसेठ यांच्या भाषणाचा सूर अनेकांना आश्चर्यचकित करतो. त्यामुळे चीनला नक्कीच आश्चर्याचा धक्का बसला. जर हा उपाय अयशस्वी ठरला आणि माझ्या कमांडर इन चीफने आवाहन केले तर संरक्षण विभाग जे सर्वोत्तम करते ते करण्यास आम्ही तयार आहोत, ढा द्या आणि जिंका, असे ते म्हणाले.

अणुक्षेपणास्त्राची मारक क्षमता 12,000 किमी

डीएफ-5 सार्वजनिक करणे हे हेगसेठ यांच्या भाषणाचे उत्तर ठरू शकते. आयसीबीएम डीएफ-5 ची मारक क्षमता 12,000 किमी आहे आणि मुख्य भूमी अमेरिका तसेच पश्चिम युरोपियन देशांपर्यंत पोहोचण्यास सक्षम आहे. आपली क्षमता दाखवण्याचा आणि बीजिंग आपले सार्वभौमत्व आणि हितसंबंध जपण्यासाठी गंभीर असल्याचा संदेश देण्याचा चीनचा हा प्रयत्न असू शकतो.

डीएफ -5 आणि त्याची बलस्थाने

चीनमध्ये, अधिकृत खुलासे सहसा अस्पष्ट भाषा वापरतात, शस्त्रांबद्दल अचूक तपशील टाळतात. मात्र, 2 जून रोजी प्रसारित झालेले प्रक्षेपण हे वैशिष्ट्यपूर्ण होते की, त्यात सामरिक दृष्ट्या महत्त्वाच्या चिनी अणुक्षेपणास्त्राविषयी विशिष्ट आणि सखोल माहिती देण्यात आली होती. चीनचे ‘फर्स्ट जनरेशन स्ट्रॅटेजिक आयसीबीएम’ म्हणून ओळखले जाणारे हे क्षेपणास्त्र तीन ते चार मेगाटन टीएनटीचे स्फोटक उत्पादन असलेले एकच अण्वस्त्र वाहून नेऊ शकते. दुसऱ्या महायुद्धाच्या अखेरीस अमेरिकेने हिरोशिमा आणि नागासाकीवर टाकलेल्या अणुबॉम्बपेक्षा हे प्रमाण 200 पट अधिक आहे.