.
AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

सिमेंटच्या शोधाआधी ‘ताजमहल’मध्ये दगड कसे बसविले?; कारागिरीची माहिती वाचाल तर थक्क व्हाल!

ताजमहालला 1983 मध्ये युनेस्कोचा जागतिक वारसा म्हणून घोषित केले गेले. तसेच हे जगातील 7 आश्चर्यांपैकी एक आहे. (How did you put stones in the Taj Mahal before the discovery of cement; You will be amazed if you read the information)

सिमेंटच्या शोधाआधी 'ताजमहल'मध्ये दगड कसे बसविले?; कारागिरीची माहिती वाचाल तर थक्क व्हाल!
सिमेंटच्या शोधाआधी 'ताजमहल'मध्ये दगड कसे बसविले?;
वैजंता गोगावले
वैजंता गोगावले | Updated on: May 23, 2021 | 7:20 PM
Share

नवी दिल्ली : प्रेमाचे प्रतीक असलेल्या ताजमहलची कहाणी सर्वांनीच लहानपासून ऐकली असेल. मुघल बादशाह शाहजहानने आपली पत्नी मुमताजची आठवण म्हणून बनविले होते. भव्यता आणि सुंदरतेमुळे ताजमहल जगभरात ओळखले जाते. याबरोबरच ताजमहालला इस्लामिक कलेचा दागिनाही म्हणतात, कारण हे बांधताना केलेले कला कार्य जगभरातील लोकांना आकर्षित करते. हस्तिदंत-पांढरा संगमरवरी मकबरा दिसायला फारच सुंदर आहे, ज्यामध्ये दगडांचे सुंदर काम केले गेले आहे. तुम्हीही आग्रामध्ये किंवा फोटो-व्हिडिओमध्ये ताजमहाल पाहिला असेल. ताजमहाल शेकडो वर्षांपूर्वी बांधले आहे, परंतु कधी आपण विचार केला का? त्या काळात सिमेंट नव्हते, मग हे दगड कसे चिकटवले गेले असतील? बरीच वर्षे लोटली तरी ताजमहाल आजही तसाच आहे जसा जो बांधल्यानंतर होता. (How did you put stones in the Taj Mahal before the discovery of cement; You will be amazed if you read the information)

किती दिवसांत बांधला ताजमहाल?

असे म्हणतात की ताजमहाल बांधण्यासाठी कामगारांना सुमारे 22 वर्षे लागली होती. त्याचे बांधकाम 1643 मध्ये पूर्ण झाले, परंतु प्रकल्पाच्या इतर टप्प्यात हे काम 10 वर्षे चालू राहिले. असे मानले जाते की ताजमहाल संकुल 1653 मध्ये अंदाजे 32 दशलक्ष रुपयांच्या खर्चाने पूर्ण झाले आहे, जे सध्या सुमारे 52.8 अब्ज रुपये असेल. ताजमहल बांधण्यासाठी सुमारे 20 हजार कामगार लागले. ताजमहालला 1983 मध्ये युनेस्कोचा जागतिक वारसा म्हणून घोषित केले गेले. तसेच हे जगातील 7 आश्चर्यांपैकी एक आहे.

सिमेंटचा शोध कधी लागला?

जोसेफ एस्पिनने 1824 मध्ये पोर्टलँड सिमेंटसाठी पेटंट घेतला होता. ही सामग्री होती, ज्याला बारीक चिकणमाती आणि चुनखडीसह फायर केले होते. त्यांनी याला पोर्टलँड सिमेंट म्हटले. कारण इंग्लंडमध्ये मोठ्या प्रमाणावर वापरल्या जाणार्‍या पोर्टलँड दगडाप्रमाणे हे काँक्रिट दिसायला होते. एस्पिनला सामान्यतः पोर्टलँड सिमेंटचा आविष्कार मानले जाते. असे म्हणता येईल की ताजमहालचे बांधकाम सिमेंटचा शोध लागण्यापूर्वी केले होते.

कसे चिकटवले संगमरवरी दगड?

आजकाल, संगमरवरी पेस्ट करण्यासाठी अनेक पद्धती अस्तित्वात आहेत, ज्याद्वारे संगमरवरी दगड चिकटवले जातात. तथापि, त्याकाळी दगड चिकटविण्यासाठी किंवा पाया तयार करण्यासाठी एक विशेष सामग्री तयार केली गेली होती. द कन्स्ट्रक्टर डॉट कॉमच्या एका लेखानुसार ताजमहालच्या पायाभरणीसाठी वेगळाच पर्याय वापरण्यात आला होता, ज्याला सरुज म्हटले जाते. हे लाईन, चिकणमातीपासून बनवले जाते. याशिवाय त्यात गूळ, डाळी, साखर, राळ, डिंक इ. ची भर पडली. यासह, ताजमहाल बांधला गेला होता आणि आज बर्‍याच वर्षांनंतरही ताजमहाल भूकंप, वादळ, पाऊस, सूर्य, उष्णता, हिवाळ्याचा सामना करीत आहे. (How did you put stones in the Taj Mahal before the discovery of cement; You will be amazed if you read the information)

इतर बातम्या

CBSE 12th Board Exam 2021: बारावी परीक्षांच्या निर्णयापर्यंत पोहोचलोय, केंद्रीय शिक्षणमंत्री उच्चस्तरीय बैठकीवर काय म्हणाले?

बंपर ऑफर! मारुतीची CNG कार अवघ्या 34 हजारात खरेदीची संधी

Follow Us
टीईटी पेपरफुटीनंतर सरकारचा मोठा निर्णय; दादा भुसे यांची मोठी घोषणा
Dada Bhuse On Paper Leak | टीईटी पेपरफुटीनंतर सरकारचा मोठा निर्णय; शिक्षणमंत्री दादा भुसे यांची विधानसभेत मोठी घोषणा
मटन खाल्ल्यानंतर दही खाणे जीवावर बेतलं; महिलेचा मृत्यू, पती गंभीर....
Nashik | मटन खाल्ल्यानंतर दही खाणे जीवावर बेतलं; महिलेचा मृत्यू, पती गंभीर, नेमकं घडलं काय?
नराधम भीमराव कांबळेला मरेपर्यंत फाशी; CM फडणवीसांची मोठी प्रतिक्रिया
CM Devendra Fadnavis | चिमुकलीला अखेर न्याय! नराधम भीमराव कांबळेला मरेपर्यंत फाशी; CM फडणवीसांची मोठी प्रतिक्रिया
मल्लिकार्जून खर्गेंची पुन्हा राज्यसभेच्या विरोधी पक्षनेतेपदी वर्णी
Mallikarjun Kharge | मल्लिकार्जून खर्गेंची पुन्हा राज्यसभेच्या विरोधी पक्षनेतेपदी वर्णी; संसदेकडून अधिकृत बुलेटिन जारी
पुण्यात हायव्होल्टेज ड्रामा! आंदोलनकर्त्या महिला सेंट्रल बिल्डिंगच्या
Pune Protest | पुण्यात हायव्होल्टेज ड्रामा! आंदोलनकर्त्या महिला सेंट्रल बिल्डिंगच्या भिंतीवर चढल्या, मागणी काय?
सात जन्मी हीच पत्नी मिळो... सिंधुदुर्गात पुरुषांकडून वडपूजनाचा सोहळा
Sindhudurg Vatpurnima Celebration | ऐकावं ते नवलच! सात जन्मी हीच पत्नी मिळो... सिंधुदुर्गात पुरुषांकडून वडपूजनाचा अनोखा सोहळा
नीट, TET पेपर फुटले... सरकार मात्र खासदार फोडण्यात व्यस्त
Uddhav Thackeray | नीट, TET पेपर फुटले... सरकार मात्र खासदार फोडण्यात व्यस्त; उद्धव ठाकरेंचा भाजप-शिंदेंवर घणाघात
ठाकरेंचा शिंदे गटावर घणाघात! खाऊसाहेब म्हणत फुटीर खासदारांचा समाचार
Uddhav Thackeray | उद्धव ठाकरेंचा शिंदे गटावर घणाघात! खाऊसाहेब म्हणत फुटीर खासदारांचा घेतला समाचार
एकच वाद... अन् संपलं आयुष्य! चाकू-विटांच्या हल्ल्यात तरुण ठार
Chhatrapati Sambhajinagar | एकच वाद... अन् संपलं आयुष्य! चाकू-विटांच्या हल्ल्यात तरुण ठार; आरोपी 12 तासांत गजाआड
TET पेपरफुटीत मोठा खुलासा; फरार आरोपींची नावं आली समोर
मोठी बातमी! TET पेपरफुटीत मोठा खुलासा; फरार आरोपींची नावं आली समोर