AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

जगातील 38 देशांमध्ये पसरला कोरोनाचा JN.1 व्हेरिएंट, भारतात काय आहे स्थिती

जगभरात पुन्हा एकदा कोरोनाने डोकं वर काढले आहे. कारण अनेक देशांमध्ये कोरोनाचे रुग्ण झपाट्याने वाढत आहेत. हिवाळा सुरु होताच कोरोनाची प्रकरणे वाढू लागली आहेत. त्यामुळे कोविडची नवीन लाट येण्याची शक्यता आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने ही याबाबत सतर्क राहण्याचे आवाहन केले आहे.

जगातील 38 देशांमध्ये पसरला कोरोनाचा JN.1 व्हेरिएंट, भारतात काय आहे स्थिती
corona
| Updated on: Dec 18, 2023 | 6:36 PM
Share

Corona Update : कोरोनाच्या JN.1 च्या नवीन प्रकाराचा संसर्ग वाढत आहे. कोरोनाने पुन्हा एकदा डोकं वर काढलं आहे. अमेरिका, सिंगापूर आणि युरोपसह 38 देशांमध्ये कोरोनाचा हा नवा प्रकार पसरला आहे. भारतातही केरळमधील एका महिलेला या प्रकाराची लागण झाल्याचे समोर आले आहे. JN.1 प्रकार हे Omicron प्रकाराचाच पुढचा प्रकार आहे. या वर्षी सप्टेंबर महिन्यात पहिल्यांदा तो अमेरिकेत सापडला होता. जीनोम सिक्वेन्सिंगमध्ये, हे BA2.86 व्हेरियंटचे उप-प्रकार असल्याचे आढळून आले जे धोकादायक मानले जाते.

अमेरिका, सिंगापूर, स्पेन, पोर्तुगाल आणि नेदरलँड्स सारख्या देशांमध्ये कोरोना वेगाने पसरत आहे. विशेषत: सिंगापूरमध्ये दररोज 250 ते 300 प्रकरणे समोर येत आहेत. गेल्या आठवड्यात येथे 56 हजारांहून अधिक प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. त्याचप्रमाणे भारतातही दररोज कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये वाढ होत आहे. सोमवारी भारतात कोरोनाचे एकूण 260 रुग्ण आढळले.

कोविड JN.1 चा नवीन प्रकार झपाट्याने पसरू शकतो. हा एक रोगप्रतिकारक प्रतिरोधक विषाणू आहे जो जुन्या विषाणूची अद्ययावत आवृत्ती आहे, म्हणूनच ज्यांनी लस घेतली आहे अशा लोकांनाही तो संक्रमित करू शकतो. नॅशनल इंडियन मेडिकल असोसिएशन कोविड टास्क फोर्सचे सह-अध्यक्ष राजीव जयदेवन यांच्या माहितीनुसार, एएनआयने दिलेल्या अहवालात असे लिहिले आहे की कोरोनाचा हा स्ट्रेन XBB आणि या विषाणूच्या इतर सर्व प्रकारांपेक्षा वेगळा आहे, तो लसीकरणानंतरही संक्रमित होऊ शकतो. खुद्द जागतिक आरोग्य संघटनेनेही याला दुजोरा दिला आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने म्हटले आहे की JN.1 प्रकार हे BA 2.86 चे उप-प्रकार आहे. या विषाणूमध्ये उत्परिवर्तन झाले आहे.

भारतात कोरोनामुळे 5 मृत्यू, 260 नवीन रुग्ण

सोमवारी देशात कोरोनाचे 260 नवीन रुग्ण आढळले. त्यामुळे उपचार घेत असलेल्या रुग्णांची संख्या 1828 वर पोहोचली आहे. याशिवाय रविवारी केरळमध्ये 4 आणि यूपीमध्ये 1 मृत्यू झाल्याची नोंद झाली आहे. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, भारतातील कोरोनामुळे एकूण मृत्यूंची संख्या आता 5 लाख 33 हजार 317 वर पोहोचली आहे, तर एकूण संक्रमित रुग्णांची संख्या 4.50 कोटींच्या पुढे गेली आहे. विशेष म्हणजे भारतात रिकव्हरी रेट चांगला आहे. पीटीआयच्या अहवालानुसार, आतापर्यंत 4 कोटी 44 लाख 69 हजार 931 लोक या आजारातून बरे झाले आहेत, मृत्यूचे प्रमाण 1.19 टक्के आहे.

अमेरिकेत प्रकरणे वाढली

कोरोनाच्या या नवीन सब-व्हेरियंट JN.1 ने सर्वात जास्त प्रभावित देश अमेरिका आणि सिंगापूर आहेत. अमेरिकेतील 25 टक्‍क्‍यांहून अधिक कोरोना प्रकरणांसाठी हा उप-प्रकार कारणीभूत असल्याचे सांगितले जात आहे. त्याचवेळी सिंगापूरमध्ये अवघ्या एका आठवड्यात 56 हजारांहून अधिक प्रकरणे समोर आली आहेत. हे पाहता सिंगापूरने बाहेरून येणाऱ्या लोकांसाठी मास्क अनिवार्य केले आहेत. याशिवाय लोकांना गर्दीच्या ठिकाणांपासून दूर राहण्याचा सल्ला दिला जात आहे आणि कोविड प्रोटोकॉलचे पालन करण्यास सांगितले जात आहे.

कोरोनामध्ये आढळलेला JN.1 उप-प्रकार धोकादायक मानला जातो, हा एक वेगाने पसरणारा विषाणू आहे, ज्यामध्ये घसा खवखवणे, डोकेदुखी, नाक वाहणे आणि ताप यांसारखी लक्षणे दिसतात, काही रुग्णांमध्ये गॅस्ट्रोशी संबंधित लक्षणे देखील दिसून येतात. काही रुग्णांमध्ये श्वासोच्छवासाचा त्रासही दिसून येतो. तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, 4 ते 5 दिवसांत याचा त्रास झालेल्या रुग्णांमध्ये सुधारणा होत आहे. त्यामुळे घाबरून जाण्याची गरज नाही, परंतु सुरक्षिततेसाठी कोविड प्रोटोकॉलचे पालन करणे महत्त्वाचे आहे.

WHO चा अलर्ट

कोविडच्या नवीन उप-प्रकारांच्या प्रकरणांमध्ये वाढ झाल्यानंतर जागतिक आरोग्य संघटनेने एक सल्ला जारी केला आहे. यामध्ये भारतासह अनेक देशांना सतर्क राहण्यास आणि कोविड प्रोटोकॉलचे पालन करण्यास सांगितले आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेकडून कोविडशी संबंधित डेटा इतर देशांकडूनही मागवला जात आहे. कोविड प्रकरणांमध्ये घट झाल्यानंतर, जगात फक्त 43 देश आहेत जे कोविडमुळे मरण पावलेल्या लोकांचा डेटा WHO ला देत आहेत, याशिवाय, फक्त 20 देश आहेत जे कोविडच्या नवीन प्रकरणांचा डेटा देत आहेत.

Follow Us
परभणीतील गोदावरी नदीपात्राला नाल्याचं रुप, नागरिकांकडून सांडपाण्यतच..
परभणीतील गोदावरी नदीपात्राला नाल्याचं रुप, नागरिकांकडून सांडपाण्यतच...
निवडणूक आयोग पत्र प्रकरणात पार्थ पवार मैदानात
निवडणूक आयोग पत्र प्रकरणात पार्थ पवार मैदानात.
पुण्यात अवकाळी पावसाचा जोर; ढगांच्या गडगडाटासह सोसाट्याचा वारा
पुण्यात अवकाळी पावसाचा जोर; ढगांच्या गडगडाटासह सोसाट्याचा वारा.
नाशिक हादरलं, स्कूल व्हॅन चालकाचं काळं कृत्य समोर, 9 अल्पवयीन मुलींना.
नाशिक हादरलं, स्कूल व्हॅन चालकाचं काळं कृत्य समोर, 9 अल्पवयीन मुलींना..
सोलापुरात छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या पुतळ्यावरून धनगर समाजाचे आंदोलन
सोलापुरात छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या पुतळ्यावरून धनगर समाजाचे आंदोलन.
अशोक खरात प्रकरणात मोठी अपडेट, थेट रुपाली चाकणकरांच्या बहिणीचं नाव समो
अशोक खरात प्रकरणात मोठी अपडेट, थेट रुपाली चाकणकरांच्या बहिणीचं नाव समो.
लातूरमध्ये अवकाळीचा मोठा फटका, वादळी वाऱ्यासह गारपीठमुळे मोठं नुकसान
लातूरमध्ये अवकाळीचा मोठा फटका, वादळी वाऱ्यासह गारपीठमुळे मोठं नुकसान.
महिलेची तक्रार येताच कोर्टाने विचारलं... भोंदू खरातने हातच जोडले
महिलेची तक्रार येताच कोर्टाने विचारलं... भोंदू खरातने हातच जोडले.
प्रफुल पटेलांच्या प्रश्नावर सुनेत्रा पवारांचा नकार; निवडणूक आयोगाला...
प्रफुल पटेलांच्या प्रश्नावर सुनेत्रा पवारांचा नकार; निवडणूक आयोगाला....
भोंदू अशोक खरातला कोर्टात व्हीसीद्वारे हजर करणार, कारण...
भोंदू अशोक खरातला कोर्टात व्हीसीद्वारे हजर करणार, कारण....