AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

काशीमध्ये कधीच या 5 जणांच्या मृतदेहांवर अंत्यसंस्कार का केले जात नाहीत? स्मशानभूमीतून पुन्हा पाठवतात शव…

काशीच्या मणिकर्णिका घाटाच्या अंत्यसंस्कार नियमांनुसार, 5 प्रकारच्या लोकांच्या मृतदेहांवर अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत. यामागे अनेक नियम आहेत, जे बहुतेक लोकांना माहिती नाहीत. चला, काशीतील मणिकर्णिका घाटावर कोणाच्या मृतदेहांवर अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत आणि का?

काशीमध्ये कधीच या 5 जणांच्या मृतदेहांवर अंत्यसंस्कार का केले जात नाहीत? स्मशानभूमीतून पुन्हा पाठवतात शव...
5 people are not cremated in Varanasi, KashiImage Credit source: tv9 marathi
Mayuri Sajerao
Mayuri Sajerao | Updated on: Apr 14, 2025 | 7:34 PM
Share

भारतात तीर्थक्षेत्रांना विशेष महत्त्व आहे. प्रत्येक तीर्थक्षेत्राची महती आणि महत्त्व हे वेगवेगळं आहे. तसेच तेथील काही नियम, धारणा आहेत ज्या वर्षांनूवर्ष चालत आलेल्या आहेत. असंच एक क्षेत्र म्हणजे काशी. मृत्यूनंतर मोक्ष देणारं स्थान म्हणजे काशी असं मानवं जातं.असं म्हणतात की ज्यांचे प्राण काशीमध्ये जातात, त्यांना पुन्हा जन्म घ्यावा लागत नाही, ते थेट वैकुंठास जातात. त्यामुळे अनेकजण त्यांच्या शेवटच्या दिवसांमध्ये काशीला येतात. अनेक लोकांची इच्छा असते की आपल्या मृत्यूनंतर आपल्याला काशीमध्ये अग्नीदहन केलं जावं, ज्यामुळे अशा लोकांचे मृत शरीर काशीला आणले जातात.

पण तु्म्हाला माहितीये का? काशीमधील मणिकर्णिका आणि हरिश्चंद्र घाट यांसारख्या श्मशानभूमींमध्ये 5 लोकांचे मृतशरीर जाळले जात नाही. त्यांच्या शवावर कोणतेही अंत्यसंस्कार केले जात नाही. पण असं का? आणि असे कोणते लोक आहेत ज्यांना काशीमध्ये अग्नी दिला जात नाही? जाणून घेऊयात.

साप चावल्याने मृत्युमुखी पडलेल्या व्यक्तीवर काशीमध्ये अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत

काशीच्या मणिकर्णिका घाटाच्या अंतिम संस्कारांशी संबंधित नियमांनुसार, सर्पदंशामुळे मृत्युमुखी पडलेल्या व्यक्तीचे अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत. कारण असे मानले जाते की अशा व्यक्तीच्या मेंदूत 21 दिवसांपर्यंत प्राणवायु अंशतः उपस्थित असतो. या काळात एखादा तांत्रिक त्यांना जिवंत देखील करू शकतो अशी श्रद्धा असते. त्यामुळे अशा मृतदेहाला केळ्याच्या खोडाशी बांधून गंगेत सोडलं जातं.

संतांच्या मृतदेहांचे दहन केले जात नाही.

काशीतील मणिकर्णिका घाटावर साधूंचे मृतदेह जाळले जात नाहीत. जेव्हा जेव्हा काशीतील मणिकर्णिका घाटावर एखाद्या संताचे निधन होते तेव्हा त्या संताच्या पार्थिवावर संपूर्ण विधी आणि धार्मिक विधींसह जलप्रदक्षिणा केली जाते. त्याच वेळी, अनेक संतांच्या मृतदेहांना ‘थल समाधी’ दिली जाते म्हणजेच जलसमाधी दिली जाते किंवा त्यांचे मृतदेह पुरले जातात.

12 वर्षांखालील लहान मुले लहान मुलांचे मृतदेह जाळले जात नाहीत.

काशीतील मणिकर्णिका घाटावर लहान मुलांचे मृतदेह जाळले जात नाहीत. जरी हिंदू धर्माच्या धार्मिक श्रद्धेनुसार, अगदी लहान मुलांच्या मृतदेहांवर अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत, परंतु काशीच्या या घाटावर, 12 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांचे मृतदेह एका विशेष पद्धतीने मातीत पुरले जातात.

गर्भवती महिलांच्या मृतदेहांवर दहन केले जात नाही.

काशीच्या मणिकर्णिका घाटाशी संबंधित आणखी एक नियम असा आहे की जर एखाद्या महिलेचा गर्भवती असताना मृत्यू झाला तर तिचे अंतिम संस्कार मणिकर्णिका घाटावर केले जात नाहीत. यामागील कारण असे आहे की जेव्हा जेव्हा गर्भवती महिलेच्या मृतदेहाचे दहन केले जाते तेव्हा तिचे पोट आगीमुळे फुटू शकते, ज्यामुळे बाळ चुकून बाहेर येऊ शकते. त्याच वेळी, मुलांना आगीत जाळले जात नाही, म्हणून गर्भवती महिलांचे मृतदेह जाळण्यास मनाई आहे.

त्वचारोग किंवा कुष्ठरोगाने मृत्युमुखी पडलेल्या व्यक्तीचे अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत.

काशीच्या अंत्यसंस्काराच्या नियमांनुसार, त्वचारोग किंवा कुष्ठरोगाने मृत्युमुखी पडणाऱ्या लोकांचेही काशीच्या मणिकर्णिका घाटावर अंत्यसंस्कार केले जात नाहीत. यामागील कारण असे आहे की जर कोणत्याही प्रकारच्या त्वचेच्या आजाराने ग्रस्त असलेल्या व्यक्तीचे घाटावर अंत्यसंस्कार केले तर त्यामुळे हवेत बॅक्टेरिया पसरू शकतात. काशीमध्ये दररोज लाखो लोक फिरत असल्याने यामुळे आजाराचा धोका वाढू शकतो.

( डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
फडणवीसांचा मोठा इशारा; घराबाहेर पडण्यापूर्वी हा व्हिडिओ पाहाच
Devendra Fadnavis | 6 तारखेपर्यंत धोका! मुख्यमंत्री फडणवीसांचा मोठा इशारा; घराबाहेर पडण्यापूर्वी हा व्हिडिओ पाहाच
आणखी एका नेत्याची जीभ घसरली, थेट म्हणाले, रस्त्यावर उतरूनकाय उXXX...
आणखी एका नेत्याची जीभ घसरली; थेट म्हणाले, रस्त्यावर उतरून तुम्ही काय उXXX...
सकाळी 9 वाजता भोंगा न वाजवताही संपादक होता येतं; फडणवीसांचा नाव
Devendra Fadnavis | सकाळी 9 वाजता भोंगा न वाजवताही संपादक होता येतं; मुख्यमंत्री फडणवीसांचा नाव न घेता संजय राऊतांवर घणाघात
मुंबईत भयंकर घडलं! धो धो बरसणाऱ्या पावसात रस्ताच... Video तुफान
Video | मुंबईत भयंकर घडलं! धो धो बरसणाऱ्या पावसात रस्ताच... व्हिडीओ तुफान व्हयरल
रुग्णालयातूनही एकनाथ शिंदेंचं काम सुरूच! शिवसेना शाखेतील नेत्यांना
DCM Eknath Shinde | रुग्णालयातूनही एकनाथ शिंदेंचं काम सुरूच! शिवसेना शाखेतील नेत्यांना दिल्या तातडीच्या सूचना, थेट...
अमित साटमांना निर्लज्जांचे शिरोमणी पुरस्कार द्या! मनसेचा संताप
Sandeep Deshpande | अमित साटमांना निर्लज्जांचे शिरोमणी पुरस्कार द्या! मनसेचा संताप; राजीनामा द्या, नाहीतर पदावरून हटवा
ही चोरी नाही, राम मंदिरावर दरोडा; संजय राऊतांचा सर्वात मोठा हल्लाबोल!
Sanjay Raut UNCUT | ही चोरी नाही, राम मंदिरावर दरोडा; संजय राऊतांचा सर्वात मोठा हल्लाबोल! नेमकं काय म्हणाले?
शिंदे गटात प्रवेश करताच महिला पदाधिकाऱ्याला पक्षाकडून मोठं गिफ्ट?
शिंदे गटात प्रवेश करताच महिला पदाधिकाऱ्याला पक्षाकडून मोठं गिफ्ट? मध्यरात्री 1:15  वाजता पार पडलेल्या पक्षप्रवेशात...
पर्यटनासाठी चालेले आहात? ही बातमी तुमच्यासाठीच, महाबळेश्वरमध्ये जमीन
पर्यटनासाठी चालेले आहात? ही बातमी तुमच्यासाठीच, महाबळेश्वरमध्ये जमीन खचली, चक्क 233...
Power Corrupts...; ठाकरेंची पोस्ट व्हायरल! साटम प्रकरणावर सरकारला घेरल
Raj Thackeray | Power Corrupts...; राज ठाकरेंची पोस्ट व्हायरल! अमित साटम प्रकरणावर सरकारला घेरलं