AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मानवाला कपड्यांची गरज का भासली? वाचा तज्ञ काय म्हणतात

सुमारे 1 लाख 70 हजार वर्षांपूर्वी मानवाला कपडे घालण्याची गरज भासली होती.

मानवाला कपड्यांची गरज का भासली? वाचा तज्ञ काय म्हणतात
why human needs clothes historyImage Credit source: Social Media
Rachana Bhondave
Rachana Bhondave | Updated on: Jan 06, 2023 | 5:37 PM
Share

फॅशनच्या या युगात, बरेच लोक प्रथम त्यांच्या कपड्यांचा विचार करतात, नंतर ते राहण्या-खाण्याचा विचार करतात. रोटी, कपडा आणि मकान या तिन्ही गोष्टी मानवाला जगण्यासाठी आवश्यक असल्याचे सांगितले आहे. मानवी संस्कृतीचा इतिहास पाहिल्यावर लक्षात येईल की अन्न ही मानवाची पहिली गरज होती. खूप नंतर, त्यांना कपडे आणि राहण्यासाठी जागा हवी होती. माणसांशिवाय इतर कोणताही प्राणी कपडे घातलेला तुम्हाला दिसणार नाही, पण आजही जगात अशा अनेक आदिवासी जमाती आहेत जिथे लोक कपडे घालत नाहीत. शरीर झाकण्यासाठी कपड्यांची गरज मानवाला कशी वाटली हे आपण जाणून घेऊया.

जगभरातील अनेक मानववंशशास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की सुमारे 1 लाख 70 हजार वर्षांपूर्वी मानवाला कपडे घालण्याची गरज भासली होती.

मानवी शरीरावर असलेल्या उवांच्या दोन प्रजातींचा उल्लेख करून ते म्हणाले की, एक प्रकारच्या उवा माणसांच्या केसांमध्ये आढळतात तर दुसरी मानवी शरीरावर सापडतात. मानवाने कपडे घालायला सुरुवात केली तेव्हा या उवा मानवी शरीरावर आल्या असाव्यात, असे तज्ज्ञांचे मत आहे.

मानवापूर्वी युरोपमध्ये राहणाऱ्या निअँडरथल्ससाठी असे म्हटले जाते की, त्यांनी तिथली कडाक्याची थंडी टाळण्यासाठी कपडे घातले असावेत.

त्यांचे कपडे आजच्यासारखे नसले तरी प्राण्यांच्या कातडीचे होते. असे म्हटले जाते की मानव आणि निअँडरथल्सचे पूर्वज एकच होते आणि तज्ञ निअँडरथल्सला कपड्यांचा शोध लावण्याचं क्रेडिट देतात.

कपड्यांबाबत, मानव आणि निअँडरथल्समध्ये फरक आहे. असेही म्हटले जाते की निअँडरथल्स प्राण्यांची त्वचा कोरडी करून परिधान करत असत, तर आजच्या मानवाच्या पूर्वजांनी ते कापून आणि शिलाई केल्यानंतर ते परिधान केले असावे.

असंही म्हटलं जातं की आजच्या मानवाला निअँडरथल्सकडूनच शस्त्रे मिळालीत, जी त्यांनी शिवणकामात वापरली असावी. आजही एस्किमो (थंड भागात राहणारे) वॉल्व्हरिनला मारतात आणि त्याची त्वचा कपडे म्हणून वापरतात.

Follow Us
मॅनहोलमध्ये काम करताना कामगाराचा मृत्यू
मॅनहोलमध्ये काम करताना कामगाराचा मृत्यू, मृतदेह स्वीकारण्यास कुटुंबीयांचा नकार
रकुल प्रीत , वासू भगनानी आयकर विभागाच्या रडारवर; अनेक ठिकाणी धाड
Video : रकुल प्रीत , वासू भगनानी आयकर विभागाच्या रडारवर; अनेक ठिकाणी धाड, सिनेमांच्याआड पैशांची लपवालपवी?
Video : पाणी प्रश्न ऐरणीवर, जिल्हाधिकारी कार्यालयावर विराट मोर्चा
Video : पाणी प्रश्न ऐरणीवर, जिल्हाधिकारी कार्यालयावर विराट मोर्चा
निवडणूक आयोगाने पक्षचिन्ह दिलं नाही तरी... विलिनीकरणाच्या विषयावर...
निवडणूक आयोगाने पक्षचिन्ह दिलं नाही तरी... विलिनीकरणाच्या विषयावर शरद पवारांचं मोठं विधान
सत्तेत राहण्यापेक्षा विरोधात जास्त... सुप्रिया सुळे भर मंचावरून...
सत्तेत राहण्यापेक्षा विरोधात जास्त... सुप्रिया सुळे भर मंचावरून नेमकं काय म्हणाल्या?
348 तालुके संकटात; शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर शरद पवारांचा सरकारला इशारा
348 तालुके संकटात; शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर शरद पवारांचा सरकारला इशारा, नेमकं काय म्हणाले?
अभिजीत दीपकेंवर बड्या नेत्याचा हल्लाबोल; गद्दार आणि दलितविरोधी म्हणत..
अभिजीत दीपकेंवर बड्या नेत्याचा हल्लाबोल; गद्दार आणि दलितविरोधी म्हणत केला गंभीर आरोप
सोलापुरात काँग्रेसचे ज्ञानेश कुमारांविरोधात आंदोलन, प्रणिती शिंदे...
सोलापुरात काँग्रेसचे ज्ञानेश कुमारांविरोधात आंदोलन, प्रणिती शिंदे आक्रमक
पुन्हा महिला आयोगाचं पद चर्चेत, महिला नेत्यानेच केली मोठी मागणी; थेट..
पुन्हा महिला आयोगाचं अध्यक्षपद चर्चेत, महिला नेत्यानेच केली मोठी मागणी; थेट म्हणाल्या, सहा महिने...
यवतमाळच्या शेतकऱ्यांना पीक विमा का नाही? बावनकुळेंनी दिले चौकशीचे...
यवतमाळच्या शेतकऱ्यांना पीक विमा का नाही? बावनकुळेंनी दिले चौकशीचे संकेत