AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?

तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?

| Updated on: Dec 14, 2025 | 3:49 PM
Share

मंगलप्रभात लोढा यांनी मुख्यमंत्री युवा कार्य प्रशिक्षण योजनेबाबत गैरसमज दूर केला, ही योजना केवळ प्रशिक्षणासाठी होती. आता १ जानेवारीपासून मुख्यमंत्री स्व रोजगार योजना सुरू होणार असून, यात ५ लाख तरुणांना ६ टक्के व्याजाने ६ लाखांपर्यंत कर्ज उपलब्ध होईल, ज्यातील ३ टक्के सरकार भरेल. आयटीआयमध्ये नवोन्मेष केंद्रे आणि मेंटरशिप ग्रुप्सही स्थापन केले जातील.

महाराष्ट्राचे मंत्री मंगलप्रभात लोढा यांनी नुकतेच विधानसभेत मुख्यमंत्री युवा कार्य प्रशिक्षण योजनेबाबत खुलासा केला. ही योजना केवळ प्रशिक्षणासाठी होती, रोजगारासाठी नाही, असे त्यांनी स्पष्ट केले. या योजनेअंतर्गत 1 लाख 16 हजार विद्यार्थ्यांनी प्रशिक्षण घेतले असून, 804 कोटी रुपयांचे वाटप करण्यात आले आहे. पूर्वी सहा महिन्यांची असलेली ही योजना नवीन सरकारच्या नेतृत्वात 11 महिन्यांपर्यंत वाढवण्यात आली होती.

आता या प्रशिक्षणार्थी विद्यार्थ्यांसाठी नवीन मुख्यमंत्री स्व रोजगार योजना 1 जानेवारी 2024 पासून सुरू होणार आहे. या योजनेत पहिल्या वर्षात 5 लाख तरुणांना 6 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज 6 टक्के व्याजाने दिले जाईल, ज्यातील 3 टक्के व्याज सरकार भरणार आहे. याशिवाय, प्रत्येक आयटीआयमध्ये इनोव्हेशन सेंटर्स आणि मेंटरशिप ग्रुप्स स्थापन केले जातील. तसेच, विद्यार्थ्यांना व्यवसाय सुरू करण्यासाठी आवश्यक माहिती आणि मार्गदर्शन देण्यासाठी एम.एस.एस.आय. पुणे संस्थेसोबत करार करण्यात आला आहे. हे नवीन उपक्रम तरुणांना आत्मनिर्भर बनवण्यासाठी महत्त्वाचे ठरतील.

Published on: Dec 14, 2025 03:49 PM