AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

छोट्या कारची विक्री घटली, मारुती सुझुकीची सरकारकडे मदतीची मागणी

मारुती सुझुकी इंडियाने छोट्या कारची विक्री वाढवण्यासाठी सरकारकडे प्रोत्साहनाची मागणी केली आहे. किंमती वाढल्यामुळे ऑल्टो आणि एस-प्रेसो सारख्या छोट्या कारची विक्री घटत असल्याचे कंपनीचे म्हणणे आहे. खरं तर एकेकाळी बाजारात छोट्या कारचा बोलबाला होता, पण आता एसयूव्हीला बंपर मागणी असल्याने लोक छोट्या हॅचबॅक कारपासून दूर जात आहेत.

छोट्या कारची विक्री घटली, मारुती सुझुकीची सरकारकडे मदतीची मागणी
Maruti SuzukiImage Credit source: Tv9 Bharatvarsh
| Edited By: | Updated on: Jun 06, 2025 | 1:14 AM
Share

भारतात गेल्या काही वर्षांपासून कार खरेदीचा ट्रेंडही झपाट्याने बदलत असून लोक छोट्या कार खरेदी करू इच्छित नाहीत. एकेकाळी मारुती सुझुकी ऑल्टो आणि एस-प्रेसोसोबत आणखी काही कॉम्पॅक्ट हॅचबॅक विकत होती, पण आता बाजारपेठ पूर्णपणे बदलली असून बहुतांश लोक एसयूव्ही खरेदी करत आहेत.

देशातील सर्वात मोठी कार कंपनी मारुती सुझुकी इंडिया सरकारकडे मदत मागत आहे. छोट्या कारची विक्री वाढवण्यासाठी सरकारने काही योजना आणाव्यात, अशी कंपनीची इच्छा आहे.

मारुती सुझुकी इंडिया लिमिटेडचे म्हणणे आहे की, छोट्या कारच्या किंमती वाढल्याने त्यांची विक्री कमी होत आहे. पूर्वी छोट्या गाड्या चांगल्या विकल्या जात होत्या, पण आता लोक त्या कमी विकत घेत आहेत. अशा तऱ्हेने सरकारकडून प्रोत्साहन मिळाल्यास लोक पुन्हा छोट्या गाड्या खरेदी करण्याचा आग्रह धरू शकतात. सध्या एकूण प्रवासी वाहनांमध्ये छोट्या कारचा वाटा 30 टक्क्यांपेक्षा कमी आहे.

छोट्या गाड्या एकेकाळी बाजारात लोकप्रिय होत्या तुम्हाला आठवत असेल की, एकेकाळी 5 लाख रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या गाड्यांना खूप मागणी होती. सन 2015-16 मध्ये अशा सुमारे 10 लाख (9,34,538) गाड्यांची विक्री झाली होती, मात्र गेल्या आर्थिक वर्ष 2024-25 मध्ये त्यांची विक्री केवळ 25,402 युनिटवर आली आहे. मारुती सुझुकीच्या ऑल्टो आणि एस-प्रेसो सारख्या कारच्या विक्रीतही घट झाली आहे. मे महिन्यात केवळ 6,776 युनिट्सची विक्री झाली होती, तर गेल्या वर्षी मे महिन्यात 9,902 युनिट्सची विक्री झाली होती.

‘या’ लोकप्रिय कारची विक्रीही घटली

तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की, विविध सेगमेंटच्या एसयूव्हीची मागणी वाढल्याने बलेनो, सेलेरियो, डिझायर, इग्निस, स्विफ्ट आणि वॅगनआर सारख्या कॉम्पॅक्ट कारच्या विक्रीतही घट झाली आहे. मे 2025 मध्ये त्यांनी 61,502 युनिट्सची विक्री केली, तर गेल्या वर्षी मे मध्ये 68,206 युनिट्सची विक्री झाली होती.

‘नियमांमुळे छोट्या गाड्यांच्या किमती वाढल्या’

मारुती सुझुकी इंडियाचे मार्केटिंग आणि सेल्सचे वरिष्ठ अधिकारी पार्थो बॅनर्जी सांगतात की, नियमांमुळे छोट्या कारच्या किंमती वाढल्या आहेत, ज्यामुळे लोक त्रस्त आहेत. वाहनांचा व्यवसाय कसा वाढवता येईल आणि छोट्या गाड्यांची विक्री कशी वाढवता येईल, हे सरकारला पहावे लागेल. बॅनर्जी यांच्या मते, काही प्रोत्साहनांची आवश्यकता आहे, जेणेकरून ज्या ग्राहकांना कार परवडत नाही त्यांना मदत मिळू शकेल आणि ते दुचाकी आणि स्कूटरऐवजी कार खरेदी करू शकतील.

Follow Us
मंत्र्यांचे दौरे रद्द, एकनाथ शिंदेही आता EV कारमध्ये!
मंत्र्यांचे दौरे रद्द, एकनाथ शिंदेही आता EV कारमध्ये!.
मुख्यमंत्री फडणवीसांचा मोठा निर्णय; मंत्र्यांचे ताफे कमी होणार.....
मुख्यमंत्री फडणवीसांचा मोठा निर्णय; मंत्र्यांचे ताफे कमी होणार......
पुण्यातून पळाला, अहिल्यानगरात सापडला… नीट घोटाळ्याचे धागेदोरे उघड.....
पुण्यातून पळाला, अहिल्यानगरात सापडला… नीट घोटाळ्याचे धागेदोरे उघड......
मोठी बातमी! महाराष्ट्रात ATS ची धडाकेबाज कारवाई 57 जण चौकशीच्या रडारवर
मोठी बातमी! महाराष्ट्रात ATS ची धडाकेबाज कारवाई 57 जण चौकशीच्या रडारवर.
खरातच्या अडचणी वाढल्या; आर्थिक फसवणूक प्रकरणात 5 दिवसांची पोलीस कोठडी
खरातच्या अडचणी वाढल्या; आर्थिक फसवणूक प्रकरणात 5 दिवसांची पोलीस कोठडी.
गुवाहाटी पुन्हा चर्चेत, अखेर तटकरे- पटेलांनी सुनेत्रा पवारांसमोर मनोगत
गुवाहाटी पुन्हा चर्चेत, अखेर तटकरे- पटेलांनी सुनेत्रा पवारांसमोर मनोगत.
मोठी बातमी! CM विजय यांनी फ्लोर टेस्टिंगमध्ये सिद्ध केलं बहुमत...
मोठी बातमी! CM विजय यांनी फ्लोर टेस्टिंगमध्ये सिद्ध केलं बहुमत....
तटकरेंना सिल्व्हर ओकचा चहा आवडत असावा... रोहित पवारांचे सूचक संकेत
तटकरेंना सिल्व्हर ओकचा चहा आवडत असावा... रोहित पवारांचे सूचक संकेत.
राष्ट्रवादीच्या चिरफळ्या उडणार... लवकरच महाभूकंप, ते 22 आमदार कोण?
राष्ट्रवादीच्या चिरफळ्या उडणार... लवकरच महाभूकंप, ते 22 आमदार कोण?.
शिरसाटांचा मोठा दावा- निदा खानला कोणी लपवलं? थेट त्या नेत्याचं नावच...
शिरसाटांचा मोठा दावा- निदा खानला कोणी लपवलं? थेट त्या नेत्याचं नावच....