आता SUV खरेदीदारांनाही लागलं सीएनजीचं वेड; ‘या’ मोठ्या कंपनीने ठेवलं 9 लाख कार विक्रीचं लक्ष्य

भारतीय बाजारपेठेत महागड्या पेट्रोल आणि डिझेलला पर्याय म्हणून सीएनजी कार्सची मागणी झपाट्याने वाढत आहे. देशातील सर्वात मोठी कार उत्पादक कंपनी मारुती सुझुकीने आर्थिक वर्ष 2027 मध्ये 9 लाख सीएनजी वाहने विक्रीचे मोठे उद्दिष्ट ठेवले आहे, जे मागील वर्षाच्या तुलनेत तब्बल 30 टक्क्यांनी अधिक आहे.

आता SUV खरेदीदारांनाही लागलं सीएनजीचं वेड; या मोठ्या कंपनीने ठेवलं 9 लाख कार विक्रीचं लक्ष्य
आता SUV खरेदीदारांनाही लागलं सीएनजीचं वेड; 'या' मोठ्या कंपनीने ठेवलं 9 लाख कार विक्रीचं लक्ष्य
Image Credit source: Maruti Suzuki
| Edited By: | Updated on: Jul 27, 2026 | 11:14 PM

पूर्वी केवळ छोट्या कार्सपुरती मर्यादित असणारी सीएनजीची क्रेझ आता SUV सेगमेंटमध्येही मोठ्या प्रमाणावर पाहायला मिळत आहे. नवीन ‘अंडरबॉडी टँक’ तंत्रज्ञानामुळे डिकीमधील जागेची समस्या सुटणार असून, यामुळे आगामी काळात सीएनजी गाड्यांच्या विक्रीत प्रचंड वाढ होईल, असा विश्वास मारुती सुझुकी कंपनीने व्यक्त केला आहे.

देशातील सर्वात मोठी कार कंपनी मारुती सुझुकीने 2026-27 या आर्थिक वर्षात आपल्या सीएनजी कारची विक्री 9 लाख युनिट्सपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा केली आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत हे प्रमाण सुमारे 30 टक्के जास्त असेल. पेट्रोल आणि डिझेलच्या वाढत्या किंमतींमुळे लोक आता सीएनजी कारकडे वळत आहेत, असे कंपनीचे म्हणणे आहे. मारुती सुझुकी इंडियाचे वरिष्ठ कार्यकारी अधिकारी (विपणन आणि विक्री) पार्थो बॅनर्जी यांच्या मते, आर्थिक वर्ष 2027 च्या पहिल्या तिमाहीत (एप्रिल ते जून) कंपनीने 2.2 लाख सीएनजी कारची विक्री केली आहे. गेल्या वर्षीच्या याच कालावधीच्या तुलनेत ही 58 टक्क्यांची नेत्रदीपक वाढ आहे.

मारुती सुझुकीने दिलेल्या माहितीनुसार, पश्चिम आशियात सुरू असलेल्या तणाव आणि युद्धामुळे पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती वाढल्या आहेत. याचा थेट परिणाम ग्राहकांच्या निवडीवर झाला आहे आणि आता लोक कमी किंमतीत चालणार् या सीएनजी कारला प्राधान्य देत आहेत. मारुती सुझुकी सध्या भारतात 15 वेगवेगळ्या सीएनजी मॉडेल्सची विक्री करते, ज्यात लहान कारपासून ते हलकी व्यावसायिक वाहने (एलसीव्ही) यांचा समावेश आहे. गेल्या आर्थिक वर्ष 2026 मध्ये कंपनीने 7 लाखांहून अधिक सीएनजी वाहनांची विक्री केली होती. त्याच वेळी, जून 2026 मध्ये कंपनीच्या एकूण विक्रीत सीएनजी वाहनांचा वाटा 42 टक्के होता.

आता केवळ लहान कारच नाही तर एसयूव्हीमध्येही सीएनजीची मागणी वाढली

पूर्वी सीएनजी कारची मागणी प्रामुख्याने लहान कार, व्हॅन आणि अर्टिगासारख्या एमपीव्हींपुरती मर्यादित होती, परंतु आता ट्रेंड बदलत आहे. पार्थो बॅनर्जी म्हणाले की, आता एसयूव्ही खरेदी करणारे ग्राहकही सीएनजी व्हेरिएंटला प्राधान्य देत आहेत. ते म्हणाले की, कंपनीच्या नवीन व्हिक्टोरिस एसयूव्ही विक्रीपैकी 50 टक्क्यांहून अधिक विक्री अंडरबॉडी सीएनजी टँक असलेल्या मॉडेल्सद्वारे केली जात आहे. ग्राहकांची ही निवड लक्षात घेता कंपनीने नवीन ब्रेझा फेसलिफ्टमध्ये अंडरबॉडी सीएनजी टँकचा पर्यायही दिला आहे. यामुळे बूटच्या जागेवरील परिणाम कमी होतो आणि ग्राहकांना अधिक सामान साठवता येते.

एसयूव्ही विक्रीतही मोठे टार्गेट

मारुती सुझुकीला केवळ सीएनजी सेगमेंटमध्येच नव्हे तर एसयूव्ही मार्केटमध्येही मोठी धार मिळवायची आहे. कंपनीने आर्थिक वर्ष 27 मध्ये आपल्या एसयूव्हीची विक्री 25 ते 30 टक्क्यांनी वाढवण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे. गेल्या वर्षी कंपनीने सुमारे 5.5 लाख एसयूव्हीची विक्री केली होती, तर यावर्षी 7 लाख युनिट्सचे लक्ष्य आहे. कंपनीला आशा आहे की नवीन ब्रेझा फेसलिफ्ट आणि इतर विद्यमान मॉडेल्स हे टार्गेट साध्य करण्यात मदत करतील. मारुतीकडे सध्या ब्रेझा, फ्रॉन्क्स, ग्रँड विटारा, अर्टिगा, इन्व्हिक्टो, जिम्नी, एक्सएल 6, ई विटारा आणि व्हिक्टोरिस यासारख्या अनेक लोकप्रिय एसयूव्ही आणि युटिलिटी वाहने आहेत.

एसयूव्हीचे वाढते वर्चस्व

कंपनीच्या एकूण व्यवसायात एसयूव्हीचा वाटा सातत्याने वाढत आहे. आर्थिक वर्ष 23 मध्ये मारुतीच्या एकूण विक्रीत एसयूव्हीचा वाटा फक्त 12 टक्के होता, परंतु आता तो आर्थिक वर्ष 27 च्या पहिल्या तिमाहीत 30 टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे. मारुती सुझुकीने आर्थिक वर्ष 27 च्या पहिल्या तिमाहीत एकूण 6,82,724 वाहनांची विक्री केली, जी मागील वर्षी याच कालावधीत 5,27,861 युनिट्स होती. त्याच वेळी, कंपनीच्या एसयूव्ही आणि युटिलिटी वाहनांची विक्रीही वाढून 2,18,885 युनिट्सवर गेली आहे, जी मागील वर्षी याच कालावधीत 1,61,868 युनिट्स होती.

Loading...
Unable to load recommendations.
Follow Us