AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

म्युच्युअल फंडापेक्षा ‘PMS’ किती वेगळा? HNIs का करतायत 50 लाखांपेक्षा जास्त गुंतवणूक; सविस्तर मार्गदर्शक

म्युच्युअल फंडाच्या पलीकडे जाऊन वेल्थ क्रिएशन (संपत्ती निर्मिती) करण्यासाठी सध्या HNIs (श्रीमंत गुंतवणूकदार) पोर्टफोलिओ मॅनेजमेंट सर्व्हिसेस अर्थात 'PMS' ला मोठी पसंती देत आहेत. SEBI च्या नियमांनुसार, या पर्यायामध्ये थेट शेअर्स खरेदी करण्यासाठी किमान 50 लाख रुपयांची गुंतवणूक करणे बंधनकारक असते, जे सामान्य म्युच्युअल फंडापेक्षा पूर्णपणे वेगळे आहे.

म्युच्युअल फंडापेक्षा 'PMS' किती वेगळा? HNIs का करतायत 50 लाखांपेक्षा जास्त गुंतवणूक; सविस्तर मार्गदर्शक
Mutual Fund
| Edited By: | Updated on: Jun 15, 2026 | 3:32 PM
Share

तुम्ही ‘PMS’ मध्ये 50 लाख किंवा त्याहून अधिक रक्कम गुंतवण्याचा विचार करत असाल, तर त्याचे आर्थिक बारकावे समजून घेणे गरजेचे आहे. यात वैयक्तिक पोर्टफोलिओ आणि थेट मालकी यांसारखे मोठे फायदे मिळतात; तर दुसरीकडे अव्वाच्या सव्वा फी आणि प्रत्येक खरेदी-विक्रीवर (पोर्टफोलिओ चर्निंग) लागणारा कॅपिटल गेन्स टॅक्स यांसारखे छुपे धोकेही असतात.

आजकाल श्रीमंत गुंतवणूकदारांमध्ये पोर्टफोलिओ मॅनेजमेंट सर्व्हिसेस (PMS) ची क्रेझ खूप वाढली आहे. लोक म्युच्युअल फंडापेक्षा याला चांगले मानतात कारण गुंतवणूक किमान 50 लाख रुपयांपासून सुरू होते. परंतु तज्ञांचे म्हणणे आहे की पीएमएस मोठा नफा कमविण्याची संधी देत असताना, काही छुपे धोके देखील आहेत जे आपला खिसा सैल करू शकतात. जाणून घेऊया याचे फायदे आणि खबरदारी.

PMS म्हणजे काय?

पोर्टफोलिओ मॅनेजमेंट सर्व्हिस ही एचएनआय गुंतवणूकदारांसाठी एक अनोखी गुंतवणूक सेवा आहे, ज्यामध्ये किमान 50 लाख रुपये गुंतवणूक केली जाते. यामध्ये एक व्यावसायिक फंड मॅनेजर तुमचे पैसे थेट शेअर बाजारात किंवा इतर मालमत्तांमध्ये गुंतवतो.

आम्ही तुम्हाला सांगू इच्छितो की म्युच्युअल फंडांप्रमाणे सर्व गुंतवणूकदारांचे पैसे एकत्र जोडले जात नाहीत. त्याऐवजी, तुमची जोखीम घेण्याची क्षमता आणि आर्थिक उद्दिष्टांनुसार फक्त तुमच्यासाठी एक वेगळा पोर्टफोलिओ तयार केला जातो.

PMS मध्ये पैसे गुंतवण्याचे 5 मोठे फायदे निवडक समभागांमध्ये गुंतवणूक : म्युच्युअल फंडांप्रमाणे शेकडो कंपन्यांमध्ये पैसे पसरवत नाहीत. हे फक्त 15-20 सर्वोत्तम कंपन्यांवर मोठा पैज लावते, जे उच्च परतावा देऊ शकतात.

टॅक्स प्लॅनिंग: पोर्टफोलिओ हा तुमचा टॅक्स स्लॅब लक्षात घेऊन तयार केला जातो, जेणेकरून टॅक्सचा बोजा कमी करता येईल.

विशेष संधींचा फायदा : जेव्हा बाजारात एखाद्या फीचर्स क्षेत्रात किंवा कंपनीत मोठा बदल होणार असतो, तेव्हा PMS व्यवस्थापक लगेच तेथे पैसे गुंतवून त्याचा फायदा घेतात.

तुम्ही शेअर्सचे योग्य मालक आहात: यामध्ये तुम्हाला म्युच्युअल फंडासारखे युनिट्स मिळत नाहीत. शेअर्स थेट आपल्या स्वत: च्या डीमॅट खात्यात खरेदी केले जातात.

आपल्यानुसार बदल: तुम्ही तुमच्या इच्छेनुसार आणि जोखीम पत्करण्याच्या क्षमतेनुसार ते बदलू शकता.

‘हे’ 5 धोके देखील जाणून घ्या

देखावा सानुकूलन: बर् याच वेळा, PMS कंपन्या समान रेडीमेड पोर्टफोलिओ प्रत्येक ग्राहकाकडे सोपवतात, विशेष असण्याचा फायदा काढून टाकतात.

खूप जास्त पैसा: मायक्रो-कॅपमध्ये गुंतवणूक करून जर लोकांचे बरेच पैसे PMS मध्ये आले तर चांगला परतावा देणे कठीण होते.

आपल्या गरजेपेक्षा जास्त शेअर्स खरेदी करणे: जर PMS 50 पेक्षा जास्त शेअर्स खरेदी करत असेल तर ते म्युच्युअल फंडासारखे आहेत, परंतु फी आपल्याकडून खूप जास्त शुल्क आकारत आहे.

पैसे कमविण्याची होड: एका चांगल्या पीएमएसने एका फीचर्स बिंदूनंतर नवीन पैसे घेणे थांबवले पाहिजे. जर ते सतत निधी गोळा करत असतील तर ते हानिकारक ठरू शकते.

प्रचंड कराचा धक्का : म्युच्युअल फंडाच्या आत शेअर्सची वारंवार देवाणघेवाण करपात्र ठरत नाही. पण जेव्हा जेव्हा मॅनेजर PMS मधील शेअर्स विकतो तेव्हा तुम्हाला तुमच्या स्वत:च्या खिशातून कॅपिटल गेन टॅक्स भरावा लागेल.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
मुख्यमंत्र्यांचा दुष्काळी स्थिती पाहणी दौरा, वडेट्टीवार काय म्हणाले?
Vijay Wadettiwar : मुख्यमंत्र्यांचा दुष्काळी स्थिती पाहणी दौरा, अन् विजय वडेट्टीवार काय म्हणाले?
उद्धव ठाकरे-एकनाथ शिंदेंबद्दल कोर्टाचा मोठा निर्णय, 17 वर्षांपासून....
Vasant Davkhare Case : 17 वर्षांपासून सुरू असलेल्या मानहानी प्रकरणाचा निकाल! उद्धव ठाकरे-एकनाथ शिंदेंबद्दल कोर्टाचा मोठा निर्णय....
फडणवीस यांचा लातूरमध्ये दुष्काळ पाहणी दौरा; शेतकरी बांधवांना...
Latur Drought : मुख्यमंत्री फडणवीस यांचा लातूरमध्ये दुष्काळ पाहणी दौरा; शेतकरी बांधवांना काय दिला शब्द?
शेतकऱ्यांना जास्तीत-जास्त मदत करू... पाहणी दौऱ्यादरम्यान फडणवीसांचं
शेतकऱ्यांना जास्तीत-जास्त मदत करू... पाहणी दौऱ्यादरम्यान CM फडणवीसांचं शेतकऱ्यांना आश्वासन
मुख्यमंत्री थेट शेताच्या बांधावर; शेतकऱ्यांन फोडला हंबरडा, काय घडलं?
CM Fadnavis At Latur : मुख्यमंत्री थेट शेताच्या बांधावर; शेतकऱ्यांन फोडला हंबरडा, काय घडलं?
सणासुदीआधी शेतकऱ्यांसाठी मोठी मागणी; राणा जगजीतसिंह पाटील...
सणासुदीआधी शेतकऱ्यांसाठी मोठी मागणी; राणा जगजीतसिंह पाटील मुख्यमंत्र्यांना काय म्हणाले?
मराठवाड्याला दुष्काळमुक्त करण्यासाठी सरकारचा मास्टरप्लॅन; फडणवीसांनी..
मराठवाड्याला दुष्काळमुक्त करण्यासाठी सरकारचा मास्टरप्लॅन; फडणवीसांनी सांगितली मोठी माहिती
निवडणूक आयोगाच्या कारभारावर राऊतांचा सवाल; थेट मनमानी केल्याचा आरोप
निवडणूक आयोगाच्या कारभारावर राऊतांचा सवाल; थेट मनमानी केल्याचा आरोप
शिवराज मोटेगावकरबाबत मोठी अपडेट समोर; आदित्य मोटेगावकरला थेट...
शिवराज मोटेगावकरबाबत मोठी अपडेट समोर; आदित्य मोटेगावकरला थेट परीक्षेला बसण्यास बंदी
पुणे लोहगड प्रकरणात धक्कादायक वळण; डिजिटल पुरावे समोर
पुणे लोहगड प्रकरणात धक्कादायक वळण; डिजिटल पुरावे समोर