‘फेडरल रिझर्व्ह’च्या निर्णयानंतर रिझर्व्ह बँकेच्या निर्णयाकडे लक्ष; पुढील महिन्यात होणार महत्त्वाची बैठक

रशिया-युक्रेन संकटामुळे कच्च्या तेलाची वाढ सध्या कायम राहणार असल्याची शक्यता आहे. या स्थितीत महागाईचा प्रभावही कायम असण्याची शक्यता आहे. यामुळेच रिझर्व्ह बँकेला या परिस्थितीत चलनवाढीऐवजी वाढीवर लक्ष केंद्रित करायचे आहे

फेडरल रिझर्व्हच्या निर्णयानंतर रिझर्व्ह बँकेच्या निर्णयाकडे लक्ष; पुढील महिन्यात होणार महत्त्वाची बैठक
reb fedral bank meeting
Image Credit source: TV9
| Edited By: | Updated on: Mar 19, 2022 | 6:03 PM

नवी दिल्लीः रशिया आणि युक्रेन (Russia-Ukraine) या देशात निर्माण केलेल्या आपत्तीमुळे (Crisis) आता कच्चा तेलाच्या किंमती उचल खाणार आहेत. या काळात महागाईही वाढती राहणार आहे. यामुळेच रिझर्व्ह बँकेला (reserve bank) या परिस्थितीत चलनवाढीऐवजी वाढीवर लक्ष केंद्रित करायचे आहे. पुढील महिन्यात रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या महत्त्वपूर्ण चलनविषयक धोरण समितीची (RBI MPC बैठक) बैठक होत आहे. मार्चमध्ये झालेल्या बैठकीत अमेरिकन फेडरल रिझर्व्हने व्याजदरात 0.25 टक्क्यांनी वाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यामुळे आता रिझर्व्ह बँकेवर व्याजदर वाढवण्याचा दबावही वाढला आहे.

त्यानंतर आता रिझर्व्ह बँक एप्रिल महिन्यात एक बैठक घेत आहे. त्यामुळे एका अहवालानुसार सांगण्यात आले आहे की, रिझर्व्ह बँक महागाईपेक्षा वाढीवर भर देणार असून व्याजदरात कोणताही बदल करणार नसल्याचे सांगण्यात येत आहे. फेब्रुवारीमध्ये झालेल्या रिझर्व्ह बँकेच्या चलनविषयक धोरण समितीच्या या बैठकीत सलग दहाव्यांदा व्याजदरात बदल न करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. सध्या रेपो दर 4 टक्के आणि रिव्हर्स रेपो दर 3.35 टक्के आहे.

घाऊक महागाईत वाढ

रिझर्व्ह बँकेच्या नियमानुसार सलग दुसऱ्या महिन्यात किरकोळ महागाईने 6 टक्क्यांच्या वरची मर्यादा ओलांडली आहे. किरकोळ चलनवाढीचा दर फेब्रुवारीमध्ये 6.07 टक्क्यांवर पोहोचला आहे, तो या आठ महिन्यांतील सर्वोच्च आहे. जानेवारीमध्ये हा महागाई दर 6.1 टक्के होता. फेब्रुवारीमध्ये घाऊक महागाई 13.11 टक्क्यांवर पोहोचली होती. कच्च्या तेल आणि खाद्यपदार्थांच्या वाढीव किंमतीमुळे घाऊक महागाईत वाढ होताना दिसत आहे.

कच्च्या तेलात सध्या वाढ होत राहील

महागाईबद्दल आपले मत मांडताना मोतीलाल ओसवाल फायनान्शिअल यांनी स्पष्ट केले की, रशिया-युक्रेन संकटामुळे कच्च्या तेलाची वाढ सध्या कायम राहणार असल्याची शक्यता आहे. या स्थितीत महागाईचा प्रभावही कायम असण्याची शक्यता आहे. यामुळेच रिझर्व्ह बँकेला या परिस्थितीत चलनवाढीऐवजी वाढीवर लक्ष केंद्रित करायचे आहे. याचा अर्थ चालू आर्थिक वर्षात सरासरी महागाई दर 5.2 ते 5.4 टक्के असण्याची शक्यता आहे.

किरकोळ महागाई दर 6.3 टक्क्यांवर पोहचणार

बदललेल्या जागतिक परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर सिटी बँकेने पुढील आर्थिक वर्षासाठी महागाई दरात वाढ केली आहे. त्‍याने 2022-23 या आर्थिक वर्षासाठी चलनवाढीचा अंदाज 5.7 टक्‍क्‍यांनी वाढण्याची शक्यता आहे. कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 110-120 डॉलरच्या पटीत राहिल्यास पुढील आर्थिक वर्षात भारतातील सरासरी किरकोळ महागाई दर 6.3 टक्क्यांवर पोहचण्याची शक्यता एका अहवालात म्हटले आहे.

संबंधित बातम्या

रशिया युक्रेन युद्ध: तेल आयातीसाठी ‘या’ देशाकडून भारताला आणखी एक ऑफर; वाढत्या किंमतीवर होईल परिणाम

सावधान! Income Tax वाचवण्यासाठी चुकीच्या मार्गाचा अवलंब कराल तर पकडले जाल; आयकर अधिकारी ‘असा’ घेणार शोध

US Federal reserves च्या व्याज दरवाढीचा भारताला फायदा; रुपयाच्या मुल्यात सुधारणा