AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

एकटा रिलायन्स भारी! देशातील अव्वल 5 आयटी कंपन्यांचे एकूण मार्केट कॅप आता ‘आरआयएल’च्या बरोबरीने

देशातील आयटी (IT) क्षेत्रातील शेअर्समध्ये झालेल्या प्रचंड घसरणीमुळे बाजारपेठेत मोठे फेरबदल पाहायला मिळत आहेत. भारतातील अव्वल ५ आयटी कंपन्यांचे एकूण एकत्रित मार्केट कॅप आता एकट्या रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या (RIL) बरोबरीवर आले आहे. जागतिक अनिश्चितता आणि एआय (AI) तंत्रज्ञानाबाबत वाढलेल्या चिंतेमुळे आयटी कंपन्यांच्या शेअर्सवर मोठा दबाव निर्माण झाला आहे.

एकटा रिलायन्स भारी! देशातील अव्वल 5 आयटी कंपन्यांचे एकूण मार्केट कॅप आता 'आरआयएल'च्या बरोबरीने
share marketImage Credit source: tv9 marathi
| Edited By: | Updated on: Jul 04, 2026 | 9:52 PM
Share

चालू वर्षात आयटी क्षेत्राला मोठा फटका बसला असून इन्फोसिस, टीसीएस (TCS) आणि एचसीएल सारख्या दिग्गज कंपन्यांचे बाजारमूल्य कमालीचे घटले आहे. दुसरीकडे, रिलायन्सच्या शेअरमध्येही यंदा १७ टक्के घसरण झाली असली, तरी तिने आयटी क्षेत्राच्या तुलनेत आपली पकड मजबूत ठेवली आहे. यामुळेच अव्वल ५ आयटी कंपन्यांचे कम्बाइंड मार्केट कॅप रिलायन्सच्या बरोबरीने आले आहे.

या वर्षी आयटी शेअर्समध्ये झालेल्या मोठ्या घसरणीचा परिणाम आता कंपन्यांच्या मार्केट कॅपवर स्पष्टपणे दिसून येत आहे. परिस्थिती अशी आहे की, देशातील टॉप 5 आयटी कंपन्यांचे एकत्रित बाजार भांडवल आता मुकेश अंबानी यांच्या रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या जवळपास बरोबरीचे झाले आहे. शुक्रवारच्या व्यापाराच्या अखेरीस या पाच आयटी कंपन्यांचे एकूण मार्केट कॅप 18.12 लाख कोटी रुपयांपेक्षा थोडे जास्त होते, तर रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे मार्केट कॅप सुमारे 18 लाख कोटी रुपये होते.

या वर्षी आयटी शेअर्समध्ये मोठी घसरण

2026 मध्ये आतापर्यंत आयटी सेक्टरच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली आहे. इन्फोसिस, टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस (टीसीएस), एचसीएल टेक्नॉलॉजीज, टेक महिंद्रा आणि विप्रो यांचे शेअर्स आतापर्यंत 36 टक्क्यांनी घसरले आहेत. त्यामुळे या पाच कंपन्यांच्या मार्केट कॅपमध्येही मोठी घसरण झाली आहे. शुक्रवारी बाजार बंद होईपर्यंत या पाच आयटी कंपन्यांचे एकत्रित बाजार भांडवल १८.१२ लाख कोटी रुपयांपेक्षा थोडे जास्त होते

रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या शेअर्सवरही दबाव

रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या शेअर्समध्येही या वर्षी आतापर्यंत 17 टक्क्यांची घसरण झाली आहे. वर्षाच्या सुरुवातीला इराण आणि अमेरिका यांच्यात झालेल्या युद्धानंतर ऊर्जा बाजारात वाढलेल्या अस्थिरतेचा परिणाम कंपनीच्या शेअरवरही दिसून आला. गेल्या महिन्यात रिलायन्स इंडस्ट्रीजचा शेअर एनएसईवर 52 आठवड्यांच्या नीचांकी पातळीवर 1,253.20 रुपयांवर पोहोचला होता. तथापि, यानंतर, शेअरमध्ये काही रिकव्हरी दिसून आली. शुक्रवारी बाजार बंद होईपर्यंत कंपनीचे बाजार भांडवल सुमारे १८ लाख कोटी रुपये होते.

रिलायन्सने आयटी कंपन्यांना मागे टाकले

सध्या रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे (आरआयएल) मार्केट कॅप देशातील सर्वात मोठी आयटी कंपनी टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस (टीसीएस) च्या दुपटीपेक्षा जास्त आहे. याचे एक प्रमुख कारण म्हणजे यावर्षी आयटी स्टॉकमधील घसरण रिलायन्सपेक्षा खूप जास्त आहे. विशेषत: कृत्रिम बुद्धिमत्ता (एआय) च्या सभोवतालच्या वाढत्या चिंतेमुळे आयटी स्टॉकवरील दबाव वाढला.

एआयबद्दल चिंता का वाढली आहे?

वर्षाच्या सुरूवातीस अनेक एआय स्टार्टअप्सच्या नवीन कामगिरीमुळे गुंतवणूकदारांमध्ये चिंता निर्माण झाली की एआय भविष्यात पारंपारिक आयटी सेवा व्यवसाय मॉडेलवर परिणाम करू शकेल. या भीतीमुळे आयटी क्षेत्रात जोरदार विक्री झाली आणि अनेक मोठ्या कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली. मात्र, वेळोवेळी गुंतवणूकदारांना असेही वाटत होते की, बाजारात एआयबद्दल अधिक भीती आहे. त्यामुळे आयटी शेअर्समध्येही थोडी खरेदी झाली. परंतु बाजार तज्ज्ञांचा असा विश्वास आहे की ही पुनर्प्राप्ती किती काळ टिकेल याबद्दल अद्याप अनिश्चितता आहे.

Follow Us
रामाचे नाव घेऊन...चंद्रशेखर बावनकुळेंची उद्धव ठाकरेंवर सडकून टीका;
रामाचे नाव घेऊन...चंद्रशेखर बावनकुळेंची उद्धव ठाकरेंवर सडकून टीका; म्हणाले हिंदुत्त्व...
ठाकरे-पवार नावावर नाही... स्वतःच्या हिमतीवर! अहिरांनी ठणकावू सांगितलं
Sachin Ahir | ठाकरे-पवार नावावर नाही... स्वतःच्या हिमतीवर! सचिन अहिर यांनी ठणकावू सांगितलं, नेमकं काय म्हणाले?
6 खासदार फोडण्यात तुमचा हात होता का? सचिन अहिर स्पष्टच म्हणाले...
Sachin Ahir Exclusive| 6 खासदार फोडण्यात तुमचा हात होता का? सचिन अहिर स्पष्टच म्हणाले...
मुंबईकरांचे हाल! नालासोपाऱ्यात ट्रॅकवर पाणी, 20 मिनिटे उशिराने धावल्या
Nalasopara Rain Updates | मुंबईकरांचे हाल! नालासोपाऱ्यात ट्रॅकवर पाणी, 20 मिनिटे उशिराने धावल्या लोकल
वरळीवर कोणाचा सातबारा... सचिन अहिर यांचं रोकठोक उत्तर; आदित्य ठाकरेंना
वरळीवर कोणाचा सातबारा... सचिन अहिर यांचं रोकठोक उत्तर; आदित्य ठाकरेंना नेमका काय इशारा?
राम मंदीर कथित गैरव्यवहारवर सुधीर मुनगंटीवार यांची मोठी प्रतिक्रिया...
Sudhir Mungantiwar | राम मंदीर कथित गैरव्यवहारवर सुधीर मुनगंटीवार यांची मोठी प्रतिक्रिया, म्हणाले, योगी आदित्यनाथ...
56 लाख शेतकऱ्यांसाठी मोठी घोषणा! तब्बल एवढ्या हजार कोटींची कर्जमाफी
Sudhir Mungantiwar | 56 लाख शेतकऱ्यांसाठी मोठी घोषणा! तब्बल एवढ्या हजार कोटींची कर्जमाफी; एकही शेतकरी वंचित राहणार नाही - सुधीर मुनगंटीवार
समुद्र खवळला! तब्बल 4.33 मीटर उंच लाटा... व्हिडीओ होतोय तुफान व्हायरल
समुद्र खवळला! तब्बल 4.33 मीटर उंच लाटा... व्हिडीओ होतोय तुफान व्हायरल
कल्याणमध्ये पावसाचा कहर!; घरात शिरलं पाणी, गुडघाभर पाण्यातून...
Kalyan News | कल्याणमध्ये पावसाचा कहर!; घरात शिरलं पाणी, गुडघाभर पाण्यातून नागरिकांची जीवघेणी कसरत
यांच्या डोक्यात एकच कीडा, त्यांना... संजय शिरसाटांच्या त्या विधानाने
यांच्या डोक्यात एकच कीडा, त्यांना... संजय शिरसाटांच्या त्या विधानाने खळबळ, नेमका रोख कोणाकडे?