AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

उन्हाळ्यात त्वचेच्या काळजीसाठी आले कसे फायदेशीर आहे? दररोज किती खावे? जाणून घ्या

आलं म्हणजे अदरकची गणना मसाल्यांमध्ये केली जाते. पण हा स्वयंपाकघरातील मसाला आरोग्यासाठीही खूप फायदेशीर आहे. आले केवळ आरोग्यासाठीच नाही तर त्वचेसाठीही खूप फायदेशीर आहे. अशातच त्वचेसाठी आले कसे फायदेशीर आहे ते जाणून घेऊया.

उन्हाळ्यात त्वचेच्या काळजीसाठी आले कसे फायदेशीर आहे? दररोज किती खावे? जाणून घ्या
त्वचेला नवीन उजाळा
| Edited By: | Updated on: Mar 26, 2025 | 7:27 PM
Share

अनेकांना आश्चर्य वाटेल की आपल्या त्वचेसाठी आल्याचा वापर कसा होऊ शकतो. कारण आपण आल्याचा चहा, आल्याची कॉफी घेताना ऐकले असेल. अशातच आपल्यासाठी आल्याचा वापर हा मसाल्याच्या पदार्थ म्हणून केला जातो. आल्याचा वापर मसाला असण्याव्यतिरिक्त आरोग्यासाठी देखील फायदेशीर आहे. कारण खोकला आणि सर्दी पासून सुटका मिळवण्यासाठी आल्याचा वापर देखील केला जातो. हे खाल्ल्याने रोगप्रतिकारक शक्ती देखील वाढते. हिवाळ्यात आले खाल्ले तर ते शरीराला उबदारपणा देते. पण तुम्हाला माहिती आहे का की उन्हाळ्‌यात त्वचेच्या काळजीसाठी आले देखील खूप फायदेशीर आहे.

आयुर्वेद आणि आतड्यांचे आरोग्य तज्ज्ञ डॉ. डिंपल जांगरा सांगतात की, उन्हाळ्यात आहारांमध्ये आल्याच्या वापर करताना प्रमाणाची काळजी घेणे खूप महत्वाचे आहे. त्यानूसार तुम्ही त्याचे सेवन करू शकतात. कारण यात असलेले त्यात अँटी-ऑक्सिडंट्स आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात, जे डाग कमी करण्यासह त्वचेला चमकदार बनवण्याचे काम करतात.

वृद्धत्व विरोधी गुणधर्म

आल्यामध्ये अँटी-ऑक्सिडंट्स भरपूर प्रमाणात असतात, जे आपल्या त्वचेला अकाली वृद्धत्वापासून वाचवण्यास मदत करतात. हे मुक्त रॅडिकल्सशी लढण्यास मदत करते. आल्यामध्ये असलेले जिंजरॉल नावाचे घटक त्वचेमध्ये कोलेजन उत्पादन वाढवतात.

सूज कमी करा

कधीकधी त्वचेवर सूज, लालसरपणा आणि जळजळ यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. आल्याचे दाहक-विरोधी गुणधर्म जळजळ कमी करण्यास मदत करतात. नियमितपणे आल्याचे सेवन केल्याने जळजळ होत नाही. यामुळे लालसरपणाची समस्याही उद्भवत नाही.

मुरुमांसाठी

मुरुमे कमी करण्यासाठीही आले खूप फायदेशीर आहे. आल्यामध्ये असलेले अँटी-बॅक्टेरियल गुणधर्म मुरुमांना कारणीभूत असलेल्या बॅक्टेरियाशी लढण्यास मदत करतात. आल्याची पेस्ट करून तुम्ही ती मुरुमांच्या ठिकाणी लावणे खूप फायदेशीर ठरेल.

चमकदार त्वचा

आल्यामध्ये व्हिटॅमिन सी आणि झिंक सारखे घटक आढळतात, जे त्वचेसाठी खूप फायदेशीर असतात. हे त्वचेला नैसर्गिक चमक देण्यास मदत करते. आल्याचा रस त्वचेचा रंग सुधारण्यास आणि चमकदार करण्यास मदत करू शकतो. आलं मृत त्वचेच्या पेशी काढून टाकते आणि नवीन पेशींच्या वाढीस प्रोत्साहन देते.

तथापि हे लक्षात ठेवा की उन्हाळ्यात फक्त 4 ते 5 ग्रॅम आल्याचे सेवन करावे. यापेक्षा जास्त आले खाल्ल्याने पोटाला नुकसान होऊ शकते.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून....
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून.....
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन...
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन....
अशोक खरातला केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यापर्यंत कोण घेऊन गेले?
अशोक खरातला केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यापर्यंत कोण घेऊन गेले?.
खरातच्या संपर्कात अनेक बडे नेते, राऊतांच्या आरोपांनंतर राजकारण तापले
खरातच्या संपर्कात अनेक बडे नेते, राऊतांच्या आरोपांनंतर राजकारण तापले.
जैन समाजासाठी सिलेंडरची सोय, भाजपचा सर्वात मोठा नेता वादाच्या भोवऱ्यात
जैन समाजासाठी सिलेंडरची सोय, भाजपचा सर्वात मोठा नेता वादाच्या भोवऱ्यात.
माणिकराव कोकाटेंना मंत्रिपद नको, सुनील तटकरेंना कोणी केला फोन?
माणिकराव कोकाटेंना मंत्रिपद नको, सुनील तटकरेंना कोणी केला फोन?.
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर.
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता.
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?.
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?.