AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

ओसामा बिन लादेनचा मुलगा जिवंत? अल-कायदाने शेअर केलेला व्हिडीओ चर्चेत

ओसामा बिन लादेनचा मुलगा हमजाचा नवीन VIDEO समोर आला आहे. आता अल-कायदाच्या मीडिया विंगने सुमारे ५० मिनिटांचा व्हिडिओ जारी केला आहे, ज्यात हमजा सोबत अयमान अल-जवाहिरीचे काही फोटो दाखवण्यात आले आहेत.

ओसामा बिन लादेनचा मुलगा जिवंत? अल-कायदाने शेअर केलेला व्हिडीओ चर्चेत
Osama bin Laden son HamzaImage Credit source: tv9 Marathi
| Updated on: Sep 12, 2026 | 10:05 AM
Share

अमेरिकेतील 9/11 हल्ल्यांच्या २५व्या वर्षपूर्तीच्या निमित्ताने अल-कायदाच्या अधिकृत मीडिया विंग अस-सहाबने हमजा बिन लादेनचा एक व्हिडीओ जारी केला आहे. हमजा, अल-कायदाचा संस्थापक ओसामा बिन लादेनचा मुलगा आणि त्याचा वारस आहे. खास गोष्ट म्हणजे २०१९ मध्ये हमजा अफगाणिस्तान-पाकिस्तान सीमेजवळ अमेरिकन दहशतवादविरोधी मोहिमेत मारला गेल्याची बातमी समोर आली होती. हमजाच्या या नवीन व्हिडिओने गुप्तचर प्रकरणांच्या जाणकारांचे लक्ष वेधले आहे. व्हिडिओमध्ये हमजाचा असा फुटेज दाखवण्यात आला आहे, जो यापूर्वी सार्वजनिक करण्यात आला नव्हता.

५० मिनिटांच्या व्हिडिओमध्ये अयमान अल-जवाहिरीचे फोटो

अल-कायदाकडून जारी केलेल्या सुमारे ५० मिनिटे लांबीच्या व्हिडिओचे शीर्षक “११ सप्टेंबरच्या हल्ल्यांचे पंचवीस वर्ष” आहे. यात मारले गेलेले अल-कायदा प्रमुख अयमान अल-जवाहिरी यांचे काही फोटोही दाखवण्यात आले आहेत. हे फोटो यापूर्वी कधीही समोर आले नव्हते. अहवालांनुसार, संघटनेने आतापर्यंत जवाहिरीया यांच्या मृत्यूचा स्वीकार केलेला नाही आणि त्यांच्यासाठी आपली पारंपरिक अंतिम श्रद्धांजलीही जारी केलेली नाही.

व्हिडीओमध्ये काय आहे?

व्हिडीओमध्ये हमजा अनेकदा दिसतो. त्याला तडे गेलेल्या मातीच्या भिंतीसमोर बसलेले दाखवण्यात आले आहे. त्याने डोक्यावर पारंपरिक पांढरी पगडी बांधली आहे आणि त्याच्या शेजारी एक असॉल्ट रायफल ठेवलेली दिसते.

गुप्तचर सूत्रांच्या मते, व्हिडीओचे सादरीकरण अशा प्रकारे तयार करण्यात आले आहे की ते वैचारिक भूतकाळाची आठवण करून देईल. एका सूत्राने सांगितले की हमजाला या अंदाजात दाखवण्यामागे दोन उद्देश असू शकतात- एकीकडे त्याला त्याच्या वडिलांचा वारस म्हणून स्थापन करणे आणि दुसरीकडे सुरुवातीच्या जागतिक जिहादची पारंपरिक दृश्य ओळख समोर आणणे. व्हिडिओची सुरुवातही धक्कादायक

रंजक गोष्ट म्हणजे व्हिडिओची सुरुवात कोणत्याही आंतरराष्ट्रीय ऑपरेशनच्या फुटेजने होत नाही. त्याची सुरुवात सप्टेंबर २०१४ मध्ये कराचीच्या नौसैनिक डॉकयार्डवर अल-कायदा इन द इंडियन सबकॉन्टिनेंटच्या हल्ल्याच्या ऐतिहासिक फुटेजने होते. गुप्तचर सूत्रांनी सांगितले की कोणत्याही प्रादेशिक ऑपरेशनला अशा प्रकारे प्राधान्य देणे अल-कायदाच्या केंद्रीय नेतृत्वावर आणि त्याच्या प्रचार यंत्रणेत पाकिस्तानी दहशतवाद्यांच्या प्रभावाचे रेखांकन करते.

अल-कायदाच्या सध्याच्या प्रमुखाची विचारधारा पसरवण्याचा प्रयत्न

व्हिडिओचा उद्देश अल-कायदाच्या सध्याच्या प्रमुख सैफ अल-अद्लशी संबंधित वैचारिक विचारधारा प्रचारित करणे हा आहे. यात बिन लादेनच्या नावाचा वापर भरतीच्या उद्देशाने केला गेला आहे.

Follow Us
कोणता पक्ष कुठे आघाडीवर, कुठे पिछाडीवर? शिक्षक, पदवीधरमध्ये कुणाचा...
MLC Election Results 2026: कोणता पक्ष कुठे आघाडीवर, कुठे पिछाडीवर? शिक्षक, पदवीधरमध्ये कुणाचा डंका; पाहा A टू Z
मीनाक्षी शिंदेंची तीन तासांहून अधिक SIT चौकशी; नेमकं काय काय घडलं?
Pradip Purnekar Case: मीनाक्षी शिंदेंची तीन तासांहून अधिक SIT चौकशी; नेमकं काय काय घडलं?
मोठी बातमी! छत्रपती संभाजीनगरमध्ये प्रतापसिंह पाटील यांची मोठी आघाडी,
मोठी बातमी! छत्रपती संभाजीनगरमध्ये प्रतापसिंह पाटील यांची मोठी आघाडी, सतीश चव्हाण पिछाडीवर
शिवसेना अपात्रता प्रकरणी कोर्टात लढत, सुनावणी आधीच शिंदे गटातील बड्या
शिवसेना अपात्रता प्रकरणी कोर्टात लढत, सुनावणी आधीच शिंदे गटातील बड्या नेत्याचं विधान
राजकीय मतभेद बाजूला! फडणवीस आणि ठाकरे बंधू एकाच मंचावर येणार?
राजकीय मतभेद बाजूला! CM फडणवीस आणि ठाकरे बंधू एकाच मंचावर येणार? महाराष्ट्राच्या राजकारणात चर्चांना उधाण
NCP शरद पवार गटाची धाकधुक वाढली, मराठवाडा पदवीधर मतदारसंघातून मोठी...
MLC Election Result 2026 Updates : NCP शरद पवार गटाची धाकधुक वाढली, मराठवाडा पदवीधर मतदारसंघातून मोठी अपडेट समोर
पुन्हा शिंदेंच्या बंडखोरीने भाजपचं टेन्शन वाढवलं? ऐनवेळीच...
Breaking Updates : पुन्हा शिंदेंच्या बंडखोरीने भाजपचं टेन्शन वाढवलं? ऐनवेळीच... अमरावती मतदारसंघात मोठा उलटफेर
अमरावती पाठोपाठ मराठवाड्यातही महायुतीचे उमदेवार आघाडीवर, Latest...
Marathwada MLC Constituency Election 2026 : अमरावती पाठोपाठ मराठवाड्यातही महायुतीचे उमदेवार आघाडीवर, Latest अपडेट काय?
महाराष्ट्र शासनाचा मोठा निर्णय! 391 कोटींचा निधी मंजूर, ST महामंडळ...
महाराष्ट्र शासनाचा मोठा निर्णय! 391 कोटींचा निधी मंजूर, एसटी महामंडळ कर्मचाऱ्यांची दिवाळी गोड
प्रदीप पुर्णेकर प्रकरणी मीनाक्षी शिंदेंची पहिल्यांदाच चौकशी, ठाणे...
प्रदीप पुर्णेकर प्रकरणी मीनाक्षी शिंदेंची पहिल्यांदाच चौकशी, ठाणे गुन्हे शाखेच्या खंडणी विरोधी पथकासमोर...