.
AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारताचे टेन्शन वाढणार, चीनकडे नवे शस्त्रे, UGV चा वापर कसा करणार? जाणून घ्या

China artillery UGV Technology: चीनचे लष्कर आणि त्याच्या शस्त्रास्त्र तंत्रज्ञानाबद्दल जगाला माहिती आहे, पण आता चीन अशा शस्त्रांवर आपला डाव लावत आहे जिथे सैनिकांचे कमीत कमी नुकसान होते आणि कामही सहज पणे हाताळले जाते.

भारताचे टेन्शन वाढणार, चीनकडे नवे शस्त्रे, UGV चा वापर कसा करणार? जाणून घ्या
China artillery UGV Technology
| Edited By: Jitendra Zavar | Updated on: Jul 04, 2025 | 2:18 PM
Share

China artillery UGV Technology: चीन कोणत्याही युद्धात थेट सहभागी होण्याचे टाळू शकतो, परंतु प्रॉक्सी वॉरची त्याची तयारी पूर्ण झाली आहे. चीनची काही शस्त्रे अशी आहेत जी तंत्रज्ञानात खूप पुढे आहेत, पण ती जगासमोरही ठेवत नाहीत. त्यामुळेच त्याने आपला जिवलग मित्र पाकिस्तानला सुपरसोनिक क्षेपणास्त्रे देण्यास नकार दिला. चीन आपल्या सुरक्षेच्या बाबतीत आणि शत्रूंशी लढण्याच्या बाबतीत किती दुष्ट आहे याची कल्पना करा.

ड्रॅगनच्या या दुष्ट रणनीतीला त्याची युद्धयंत्रे प्रोत्साहन देतात. चीनचे लष्कर आणि त्याच्या शस्त्रास्त्र तंत्रज्ञानाबद्दल जगाला माहिती आहे, पण आता चीन अशा शस्त्रांवर आपला डाव लावत आहे, जिथे सैनिकांचे कमीत कमी नुकसान होते आणि कामही सहज पणे हाताळले जाते. त्यामुळेच चीनच्या संरक्षण तंत्रज्ञानाच्या टॉप लिस्टमध्ये मानवरहित ग्राउंड व्हेईकल म्हणजेच यूजीव्हीचा समावेश आहे. तो या तंत्रज्ञानात मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक करत असून यामुळे भारताचे टेन्शन नक्कीच वाढेल.

यूजीव्ही म्हणजे काय?

यूजीव्ही मूलत: मानवरहित जमिनीवरील वाहने आहेत, ज्यांना मानवांना कार्य करण्याची आवश्यकता नसते. ते दूरवरून चालवता येतात, पण विनाशाच्या बाबतीत ते सैनिकांपेक्षा कमी नाहीत. चीन आपल्या सैन्यदलांचे आधुनिकीकरण करण्यासाठी मानवरहित जमिनीवरील वाहनांमध्ये (UGV) मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक करत आहे. विशेषत: हिमालयाच्या सीमाभागासारख्या दुर्गम आणि दुर्गम भागात लष्कराची गतिशीलता आणि सामरिक क्षमता वाढविण्यासाठी हे पाऊल उचलले जात आहे.

पारंपरिक लष्करावरील अवलंबित्व कमी करून चीनला संरक्षण तंत्रज्ञानात पुढे जायचे आहे. या बाबतीत त्याचे डोळे विशेषत: इंडो-पॅसिफिक प्रदेशात आहेत. यूजीव्हीमुळे लष्करासाठी सीमा सुरक्षा, स्थानिक पाळत ठेवणे आणि लॉजिस्टिक सपोर्ट सारखी कामे सोपी होतात. युद्धाची आव्हाने लक्षात घेता त्यांचा वापर वाढत आहे. ही वाहने दुर्गम भूभाग, डोंगराळ भाग, बर्फाळ मार्ग आणि चीन हिमालय सीमेसारख्या कठीण मार्गांवर गस्त आणि देखरेखीसाठी चालविली जातील. चीनच्या सीमेवर अशा वाहनांच्या उपस्थितीमुळे अरुणाचल प्रदेश आणि तिबेटसारख्या भारताच्या सीमेला धोका निर्माण झाला आहे. विशेषतः जेव्हा चिनी सैनिक नसलेल्या या वाहनांमध्ये मशीनगनही बसविल्या जातात.

चीनमधील सर्वात धोकादायक UGV Sharp Claw I आणि Sharp Claw 2. Sharp Claw I चे वजन 120 किलो असून त्याची रेंज 6 किलोमीटरपर्यंत आहे. 7.32 मिमी लाइट मशीन गनसह कॅमेरा आणि इलेक्ट्रो-ऑप्टिक उपकरणे घेऊन ही गाडी डोंगर चढू शकते. याची दुसरी एडिशन, शार्प क्लॉ 2, कोणत्याही गरजेसाठी वापरली जाऊ शकते. इतकंच नाही तर इमारती, लेणी, बोगदे यांनाही लक्ष्य करू शकतं. याचा वापर रिमोट कंट्रोल फायरिंगसाठीही केला जाऊ शकतो.

याशिवाय चीनकडे यूजीव्ही देखील आहेत, ज्याचा वापर वेगवेगळ्या प्रकारे केला जाऊ शकतो

Mule-200 (रोबोटिक मानवरहित यान)

Mule-200 हे सहायक यान आहे. याचे वजन 500 किलो असून पेलोड 200 किलोपर्यंत आहे. याची कमाल रस्त्याची रेंज ताशी 50 किलोमीटर आणि रस्त्याचा कमाल वेग 50 किलोमीटर प्रतितास आहे. हा रोबोट बॅलेस्टिक प्रोटेक्शनसह येतो. फेब्रुवारी 2020 मध्ये अबू धाबी येथे मानवरहित प्रणाली प्रदर्शन आणि परिषदेत हे सादर केले गेले. रोबोट डॉग्स/वुल्फ चीनने चार पायांच्या ‘क्यू-यूजीव्ही वुल्फ’सारखी मॉडेल्स सादर केली आहेत, जी आवाज ओळखणे, पुरवठा वाहून नेणे, पाळत ठेवणे आणि संभाव्य हल्ला करण्यास सक्षम आहेत. ड्रॅगन अँड हॉर्स 28×8 यूजीव्ही सारखी इतर मॉडेल्सही सीमेवर वापरात आहेत, ज्यात जड भार आणि बख्तरबंद क्षमता आहे.

रोबोटिक युद्ध मोडण्याचा मार्ग भारताने शोधला पाहिजे

2023 मध्ये चीनची यूजीव्ही बाजारपेठ 192.3 दशलक्ष डॉलर्सची होती, तर 2030 पर्यंत ती 321.5 दशलक्ष डॉलर्सपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे. चिनी यूजीव्हीची क्षमता ज्या प्रकारे आहे, त्यावरून चीन कमी खर्चात धोकादायक मोहिमांची तयारी करत असल्याचे दिसून येत आहे.

डेली मेलमध्ये 2021 मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या एका लेखानुसार, चीनने तिबेटसह भारतीय सीमेवर 88 शार्प क्लॉ 1 यूजीव्ही तैनात केले आहेत, तर 38 शार्प क्लॉ सीमावर्ती भागात तैनात आहेत. त्यांची धोकादायक रचना आणि कोणत्याही परिस्थितीशी जुळवून घेण्याची क्षमता भारतीय सीमेला, विशेषत: अरुणाचल प्रदेशला आव्हान देऊ शकते, ज्यावर चीन आपल्या घाणेरड्या नजरेने अनेक वर्षांपासून बसलेला आहे.

Follow Us
टीईटी पेपरफुटीनंतर सरकारचा मोठा निर्णय; दादा भुसे यांची मोठी घोषणा
Dada Bhuse On Paper Leak | टीईटी पेपरफुटीनंतर सरकारचा मोठा निर्णय; शिक्षणमंत्री दादा भुसे यांची विधानसभेत मोठी घोषणा
मटन खाल्ल्यानंतर दही खाणे जीवावर बेतलं; महिलेचा मृत्यू, पती गंभीर....
Nashik | मटन खाल्ल्यानंतर दही खाणे जीवावर बेतलं; महिलेचा मृत्यू, पती गंभीर, नेमकं घडलं काय?
नराधम भीमराव कांबळेला मरेपर्यंत फाशी; CM फडणवीसांची मोठी प्रतिक्रिया
CM Devendra Fadnavis | चिमुकलीला अखेर न्याय! नराधम भीमराव कांबळेला मरेपर्यंत फाशी; CM फडणवीसांची मोठी प्रतिक्रिया
मल्लिकार्जून खर्गेंची पुन्हा राज्यसभेच्या विरोधी पक्षनेतेपदी वर्णी
Mallikarjun Kharge | मल्लिकार्जून खर्गेंची पुन्हा राज्यसभेच्या विरोधी पक्षनेतेपदी वर्णी; संसदेकडून अधिकृत बुलेटिन जारी
पुण्यात हायव्होल्टेज ड्रामा! आंदोलनकर्त्या महिला सेंट्रल बिल्डिंगच्या
Pune Protest | पुण्यात हायव्होल्टेज ड्रामा! आंदोलनकर्त्या महिला सेंट्रल बिल्डिंगच्या भिंतीवर चढल्या, मागणी काय?
सात जन्मी हीच पत्नी मिळो... सिंधुदुर्गात पुरुषांकडून वडपूजनाचा सोहळा
Sindhudurg Vatpurnima Celebration | ऐकावं ते नवलच! सात जन्मी हीच पत्नी मिळो... सिंधुदुर्गात पुरुषांकडून वडपूजनाचा अनोखा सोहळा
नीट, TET पेपर फुटले... सरकार मात्र खासदार फोडण्यात व्यस्त
Uddhav Thackeray | नीट, TET पेपर फुटले... सरकार मात्र खासदार फोडण्यात व्यस्त; उद्धव ठाकरेंचा भाजप-शिंदेंवर घणाघात
ठाकरेंचा शिंदे गटावर घणाघात! खाऊसाहेब म्हणत फुटीर खासदारांचा समाचार
Uddhav Thackeray | उद्धव ठाकरेंचा शिंदे गटावर घणाघात! खाऊसाहेब म्हणत फुटीर खासदारांचा घेतला समाचार
एकच वाद... अन् संपलं आयुष्य! चाकू-विटांच्या हल्ल्यात तरुण ठार
Chhatrapati Sambhajinagar | एकच वाद... अन् संपलं आयुष्य! चाकू-विटांच्या हल्ल्यात तरुण ठार; आरोपी 12 तासांत गजाआड
TET पेपरफुटीत मोठा खुलासा; फरार आरोपींची नावं आली समोर
मोठी बातमी! TET पेपरफुटीत मोठा खुलासा; फरार आरोपींची नावं आली समोर