AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

इराणच्या हल्ल्याने वैतागला सौदी, अमेरिकेला दिला मोठा झटका, चीनसोबत केला 5 अब्ज डॉलरचा करार

इराणी हल्ल्यांमुळे संतप्त झालेल्या सौदी अरेबियाने आता त्याचे मित्र राष्ट्र असलेल्या अमेरिकेला जोरदार धक्का दिलेला आहे. सौदी अरबने आता थेट चीनसोबत ५ अब्ज डॉलर्सचा करार केला आहे.

इराणच्या हल्ल्याने वैतागला सौदी, अमेरिकेला दिला मोठा झटका, चीनसोबत केला 5 अब्ज डॉलरचा करार
Prince Mohammed bin Salman and xi jinping
| Updated on: Mar 07, 2026 | 6:15 PM
Share

पश्चिम आशियातील युद्धामुळे सौदी अरब आता अमेरिकेवरच प्रचंड चिडला आहे. अमेरिकेने संरक्षणाचे वचन दिले असतानाच इराणने सौदीला टार्गेट केले आहे. त्यामुळे आता सौदी अरबने चीन सोबत एक मोठी शस्रास्र करार केला आहे. एव्हीएशन इंडस्ट्री कॉर्पोरेशन ऑफ चायना (AVIC) आणि सौदीच्या जनरल अथोरिटी फॉर मिलिट्री इंडस्ट्रीज  ( GAMI ) दरम्यान हा ५ अब्ज डॉलरचा करार झाला आहे. या करारातील महत्वाचा भाग म्हणजे जेद्दाहमध्ये विंग लूंग -3 ( Wing Loong-3 )  या मानवरहित विमान म्हणजे ड्रोनची खरेदी केली जाणार आहे.

या फॅक्ट्रीत दरवर्षी ४८ ड्रोन तयार केले जाणार आहेत. त्यामुळे सौदी अरबच्या संरक्षण सज्जतेत वाढ होणार आहे. चीन आता मध्य पूर्वेत एक भागीदार म्हणून पुढे आला आहे. त्यामुळे अमेरिकेला हा सौदीने दिलेला मोठा झटका दिलेला आहे. विंग लूंग-3 चीनचा हाय एण्ड कॉम्बॅट युएव्ही मानला जात आहे. याची काही प्रमुख क्षमता यास खास बनवत आहेत.

ड्रोनची काय आहेत मोठी वैशिष्ट्ये

टार्गेट ओळखण्याची क्षमता – 0.3 सेकंड

एंटी जॅमिंग क्षमता – आधीच्या मॉडलपेक्षा 40 टक्के चांगला

उड्डाणाचा कालावधी – सुमारे 40 तास

ऑपरेशनल रेंज – 10,000 किलोमीटरहून जादा

हा ड्रोन दीर्घकाळ टेहळणी आणि स्ट्राईक मिशन दोन्ही करु शकतो.

यामुळे यास मल्टी रोल युएव्ही म्हटले जात आहे.

धुळीच्या वादळातही ड्रोन काम करणार

मध्य पूर्वेतील हवामान खूपच आव्हानात्मक असते. येथे धुळीची वादळे येत असतात आणि तापमान 50 डिग्री सेल्सिअसपर्यंत पोहचते. विंग लूंग-3 खास याच परिस्थितीसाठी तयार करण्यात आले आहे. याच्या इंजिनात मल्टी-स्टेज डस्ट प्रोटेक्शन आणि एडव्हान्स कुलिंग सिस्टीम लावण्यात आली आहे. त्यामुळे रेतीच्या वादळातही हा ड्रोन न थांबता काम करतो. रियाद डिफेन्स एक्स्पोमध्ये याचे यशस्वी प्रदर्शन केले होते. पर्वतमय परिस्थितीत देखील जास्त शानदार उड्डाण घेते. या प्रदर्शनाने चीनी शस्रास्रांच्या रिलायबिलीटीवर उठणाऱ्या सर्व प्रश्नांना समाप्त केले आहे. आता हे ड्रोन सौदी अरबच्या सीमांवर तैनात होऊन कोणत्याही धोक्यांचा मुकाबला करण्यास सज्ज आहे.

चीन ग्लोबल डिफेन्स मार्केटमध्ये मोठा भागीदार

चीनचे हे पाऊल खास करुन पश्चिम देश खासकरुन अमेरिकेच्या एकाधिकार शाहीला मोठे आव्हान आहे. चीन केवळ शस्रास्रे विकत नाही तर त्याने रियाद येथे एक मोठे लॉजिस्टीक्स हब बनवण्याचा निर्णय घेतला आहे. येथे २ हजाराहून अधिक सुट्या पार्ट्सचा स्टॉक उपलब्ध असणार आहे. ज्यांना ४८ तासात कोणत्याही आखाती देशात पोहचवणे शक्य होणार आहे. यासोबत सौदीच्या पायलटना डिजिटल ट्विन व्हर्च्युएल सिस्टीमवर ट्रेंनिग दिली आहे. जी F-15 लढाऊ विमानांच्या ऑपरेटिंग सिस्टीमशी मेळ खाते. त्यामुळे पायलट कमी वेळात युद्धासाठी तयार होऊ शकणार आहेत. ही संपूर्ण इकोसिस्टीम चीनला ग्लोबल डिफेन्स मार्केटमध्ये मोठा भागीदार म्हणून सिद्ध करणार आहे.

Follow Us
AAP फुटीवर संजय राऊतांचा हल्लाबोल; ED कारवाईनंतर राजकीय भूकंप
AAP फुटीवर संजय राऊतांचा हल्लाबोल; ED कारवाईनंतर राजकीय भूकंप.
मला अटक झाली तेव्हाही... आप खासदारांच्या पक्षप्रवेशानंतर संजय राऊतांनी
मला अटक झाली तेव्हाही... आप खासदारांच्या पक्षप्रवेशानंतर संजय राऊतांनी.
विधानपरिषद निवडणुकीत ठाकरेच उमेदवार? मविआत चर्चा....
विधानपरिषद निवडणुकीत ठाकरेच उमेदवार? मविआत चर्चा.....
छत्रपती शिवाजी महाराज युद्ध करताना थकले, अन्...' बागेश्वर बाबा नेमकं..
छत्रपती शिवाजी महाराज युद्ध करताना थकले, अन्...' बागेश्वर बाबा नेमकं...
तर आनंद दिघेंनी निरुपम यांच्या कानाखाली खेचली असती...शिंदे मात्र...
तर आनंद दिघेंनी निरुपम यांच्या कानाखाली खेचली असती...शिंदे मात्र....
मराठीच्या सक्तीवरून मनसे-शिंदे गटाची जुंपली, भैय्यांना हिसका
मराठीच्या सक्तीवरून मनसे-शिंदे गटाची जुंपली, भैय्यांना हिसका.
मराठी सक्तीवरून वाद पेटला; अविनाश जाधव-सदावर्ते आमने-सामने
मराठी सक्तीवरून वाद पेटला; अविनाश जाधव-सदावर्ते आमने-सामने.
वादग्रस्त ऑडिओनंतर आमदार संजय गायकवाडांनी मागितली माफी, माझा हेतू...
वादग्रस्त ऑडिओनंतर आमदार संजय गायकवाडांनी मागितली माफी, माझा हेतू....
भाजपने पुन्हा एकदा पंजाबच्या जनतेला दगा दिला; केजरीवाल यांचा हल्लाबोल
भाजपने पुन्हा एकदा पंजाबच्या जनतेला दगा दिला; केजरीवाल यांचा हल्लाबोल.
मीरा-भाईंदरमध्ये येऊन दाखवावं, सदावर्तेंना अविनाश जाधवांचं आव्हान
मीरा-भाईंदरमध्ये येऊन दाखवावं, सदावर्तेंना अविनाश जाधवांचं आव्हान.