AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारतातील 7 आश्रम… जिथे तुम्हाला राहता येईल मोफत; एक पैसाही…

भारतात अनेक आश्रम आहेत जे मोफत निवास आणि जेवण देतात. हा लेख भारतातील सात अशा आश्रमांची माहिती देतो, जिथे तुम्ही अध्यात्मिक शांती शोधू शकता.

भारतातील 7 आश्रम... जिथे तुम्हाला राहता येईल मोफत; एक पैसाही...
| Edited By: | Updated on: Nov 17, 2024 | 7:15 AM
Share

भारत हा संत महात्म्यांचा देश आहे. या देशाला अध्यात्माची मोठी परंपरा आहे. अेक धर्माचे लोक या देशात गुण्यागोविंदाने राहतात. एकमेकांच्या सण उत्सवात सामील होतात. साधू संतांचा प्रत्येकजण आदर करतो. त्यांच्या चरणी लीन होतो. या देशात साधू, संतांना मानणाराही मोठा वर्ग आहे. त्यामुळे देशातील सर्वच भागात या साधू संतांचे आश्रम आहेत. विशेष म्हणजे निसर्गाच्या सानिध्यात हे आश्रम आहेत. या आश्रमातून अध्यात्म, योग, ध्यानधारणा आणि शिक्षण आदी गोष्टी शिकवल्या जातात. एवढेच नव्हे तर या आश्रमांमधून अनेक लोकोपयोगी आणि समाजपयोगी कामेही केली जातात. देशातील सात अत्यंत महत्त्वाचे आश्रम आहेत. या आश्रमांना आयुष्यात एकदा तरी भेट दिलीच पाहिजे. इथे राहणं आणि खाणं फुकट आहे. दरवर्षी हजारो भाविक या आश्रमांना भेट देत असतात.

1. गीता भवन, ऋषिकेश : उत्तराखंडमधील ऋषिकेशविषयी माहिती नाही असा एकही पर्यटक नाही. ऋषिकेशला जायचा नुसता विचारही केला तरी प्रत्येकजण तिकडे जाण्यासाठी एका पायावर तयार होतो. कारण ऋषिकेशची महिमाच तशी आहे. ऋषिकेश एक सुंदर ठिकाण आहे. या ठिकाणी दर महिन्याला लाखो पर्यटक येतात. जर तुम्ही ऋषिकेशला भेट देण्याचा विचार करत असाल, तर गीता भवनमध्ये तुम्ही मोफत राहू शकता. गीता भवन आश्रमात 1000 हून अधिक खोल्या आहेत. येथे राहण्यासाठी तुम्हाला पैसे देण्याची आवश्यकता नाही. या आश्रमात लक्ष्मी नारायण मंदीर, आयुर्वेद विभाग आणि एक पुस्तकालय आहे. येथे येणारे पर्यटक शुद्ध शाकाहारी जेवणाचा आनंद घेऊ शकतात.

2. आनंदाश्रम, केरल : आनंदाश्रम, केरलच्या हिरव्यागार निसर्गाच्या मधोमध असलेला एक अद्भुत आश्रम आहे. येथील शांतता अनुभवताना तुम्ही पक्ष्यांची किलबिल ऐकू शकता. या ठिकाणी तुम्हाला मसालेदार पदार्थ न देता घरचं साधं जेवण मिळेल, तेही फुकट. या आश्रमाचे वास्तुशिल्प ग्रामीण ढंगाचे आहे आणि हा संपूर्ण परिसर निसर्गाने वेढलेला आहे.

3. ऋषिकेश : ऋषिकेशमधील एक आश्रम जिथे शरीर आणि मनाच्या शुद्धीकरणाची पद्धत शिकवली जाते. या ठिकाणी स्वयंसेवी कार्यक्रमांमध्ये सहभागी होऊन तुम्ही मोफत राहू शकता. आश्रमात परदेशी पर्यटकांशी संवाद साधता येतो. त्याचबरोबर, स्वयंसेवकांना आदरपत्रही दिलं जातं.

4. ईशा फाउंडेशन, कोइम्बतूर : ईशा फाउंडेशन, कोइम्बतूरमधील वेल्लियांगिरी पर्वतांच्या कुंडलात स्थित असलेलं सद्गुरूंचा आध्यात्मिक केंद्र आहे. या ठिकाणी असलेल्या आदियोगी शिवाच्या विशाल मूर्तीसह, पर्यटकांना आत्मशांती मिळवता येते. या आश्रमात राहणे, जेवण आणि इतर सर्व सेवा मोफत आहेत. विशेषतः महाशिवरात्रिनंतर उत्सवाचे वातावरण असते.

5. श्री रामनाश्राम, तमिळनाडू : तिरुवन्नामलाईच्या डोंगर रांगेत असलेल्या श्री रामनाश्राममध्ये श्री भगवानचे मोठे मंदिर आहे. या ठिकाणी एक सुंदर बाग आणि पुस्तकालय आहे. भक्तांना येथे राहण्यासाठी शुल्क देण्याची आवश्यकता नाही. तुम्ही येथे शाकाहारी भोजनाचा आनंद घेऊ शकता. तथापि, तुम्हाला राहण्यासाठी किमान सहा आठवडे आधी बुकिंग करावी लागते.

6. गुरुद्वारा मणिकरण साहिब : हिमाचल प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये स्थित मणिकरण येथील गुरुद्वारामध्ये तुम्ही मोफत राहू शकता. येथे लंगरची व्यवस्था केली जाते, ज्यात सर्वांना मोफत भोजन दिलं जातं. यासाठी तुम्हाला पैसे देण्याची आवश्यकता नाही.

7. आर्ट ऑफ लिविंग : आर्ट ऑफ लिविंगचे आश्रम बेंगलोर, ऋषिकेश, केरल, पुणे, आसाम आणि नागपूर यासारख्या शहरांमध्ये तसेच भारतभर विविध ठिकाणी आश्रम आहेत. त्यांचे स्वयंसेवी कार्यक्रम ‘सेवा आणि योग फेलोशिप’ म्हणून ओळखले जातात. येथे राहणाऱ्या स्वयंसेवकांना रोज किमान 5 तास सेवा कार्य करणे आवश्यक आहे. या सेवांमध्ये हाउसकीपिंग, सामग्री तयार करणे, अतिथी सेवा, बागकाम, शाकाहारी जेवण सेवा इत्यादी समाविष्ट आहेत. येथे स्वयंसेवकांना मोफत राहण्याची आणि जेवणाची सुविधा दिली जाते.

Follow Us
राज ठाकरे आले... फक्त 15 मिनिटे बोलले, भाजपला दिला सणसणीत इशारा
राज ठाकरे आले... फक्त 15 मिनिटे बोलले, भाजपला दिला सणसणीत इशारा; म्हणाले, आजचं फोडाफोडीचं...
शिंदे सेनेत प्रवेश...थेट उपसभापती! अहिरांच्या नावावर शिक्कामोर्तब
Vidhanparishad | शिंदे सेनेत प्रवेश... आणि थेट उपसभापती! सचिन अहिरांच्या नावावर अखेर शिक्कामोर्तब
ठाकरे गटाला पुन्हा मोठा दणका? विश्वासू नेत्यासह... राज्यातील राजकारणात
ठाकरे गटाला पुन्हा मोठा दणका? विश्वासू नेत्यासह... राज्यातील राजकारणात मोठी खळबळ
शिंदेंच्या सेनेत जाण्याआधीच सचिन अहिरांची पहिली प्रतिक्रिया
Sachin Ahir | मी गेल्याशिवाय कळणार नाही...शिंदेंच्या सेनेत जाण्याआधीच सचिन अहिरांची पहिली प्रतिक्रिया
मोठी बातमी! उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे तातडीने दिल्लीला? श्रीकांत शिंदे
मोठी बातमी! उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे तातडीने दिल्लीला? श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेदेखील... राजकारणातील हालचाली वाढल्या
आजपासून लागू झाले 11 नियम! बँक, ITR, HSRP...अपडेट्स एका क्लिकमध्ये
New Rules | आजपासून लागू झाले 11 मोठे नियम! बँक, ITR, पासपोर्ट, HSRP ते LPG... सर्व अपडेट्स एका क्लिकमध्ये
सचिन अहिरांबाबत मोठी अपडेट समोर; शिंदेंच्या शिवसेनेतून उपसभापती पदाचा
सचिन अहिरांबाबत मोठी अपडेट समोर; शिंदेंच्या शिवसेनेतून उपसभापती पदाचा अर्ज दाखल करताच, सरकारने थेट....
सर्व काही दिलं... तरी पक्ष सोडला! अहिरांवर राऊतांचा संताप
Sanjay Raut Full Press | सर्व काही दिलं... तरी पक्ष सोडला! विश्वासाला तडा देणाऱ्यांना जनता ओळखते; अहिरांवर राऊतांचा संताप
महिन्याच्या पहिल्याच दिवशी सर्वसामान्यांना दिलासा! इराण-अमेरिकेतील
महिन्याच्या पहिल्याच दिवशी सर्वसामान्यांना दिलासा! इराण-अमेरिकेतील कराराचा भारतीयांना थेट फायदा; आता पेट्रोल...
“मी आधीच चार खून केलेत, पुढचा नंबर...” मुंबई लोकलमध्ये सनकी व्यक्तीचा
“मी आधीच चार खून केलेत, पुढचा नंबर...” मुंबई लोकलमध्ये सनकी व्यक्तीचा धिंगाणा; मद्यधुंद अवस्थेत... पुढे भयंकर घडलं?