देवेंद्र फडणवीस यांच्या पुढाकारामुळे विद्यार्थ्यांच्या कल्याणकारी योजनांना ‘संजीवनी’, नेमक्या कोणत्या?

देवेंद्र फडणवीस यांच्या पुढाकाराने सन 2016 मध्ये मागील सरकारच्या मंत्रिमंडळाने आर्थिक मागासप्रवर्गातील (ईबीसी) विद्यार्थ्यांसाठी राजर्षी शाहू महाराज शिष्यवृत्ती योजनेचे काम सुरू केले. इतरही अनेक उपक्रम हाती घेण्यात आले. ज्यामध्ये या प्रवर्गातून येणाऱ्या सर्व विद्यार्थ्यांना उच्च शिक्षण घेण्यासाठी अनेक सवलती आणि सवलती देण्यात आल्या होत्या.

देवेंद्र फडणवीस यांच्या पुढाकारामुळे विद्यार्थ्यांच्या कल्याणकारी योजनांना संजीवनी, नेमक्या कोणत्या?
Harish Malusare | Updated on: Mar 07, 2024 | 8:00 PM

मुंबई : राज्याचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी राज्याला विकासाची गती देण्यासाठी अनेक उल्लेखनीय कामे केली आहेत. फडणवीस यांच्या पुढाकाराने मागील सरकारमधील मंत्रिमंडळाने महाराष्ट्रात आरक्षणासाठी दीर्घकाळ आंदोलन करणाऱ्या तरुणांचे आंदोलन थांबवण्यासाठी अनेक फायदेशीर योजना सुरू केल्या आहेत.

देवेंद्र फडणवीस यांच्या पुढाकाराने सन 2016 मध्ये मागील सरकारच्या मंत्रिमंडळाने आर्थिक मागासप्रवर्गातील (ईबीसी) विद्यार्थ्यांसाठी राजर्षी शाहू महाराज शिष्यवृत्ती योजनेचे काम सुरू केले. त्यामुळे महाराष्ट्रातून येणाऱ्या ईबीसी विद्यार्थ्यांचे वार्षिक कौटुंबिक उत्पन्नाचे निकष एक लाखरुपयांवरून अडीच लाख रुपये करण्यात आले आहेत.

इतरही अनेक उपक्रम हाती घेण्यात आले. ज्यामध्ये या प्रवर्गातून येणाऱ्या सर्व विद्यार्थ्यांना उच्च शिक्षण घेण्यासाठी अनेक सवलती आणि सवलती देण्यात आल्या होत्या. या योजनेच्या माध्यमातून असहाय विद्यार्थ्याची आर्थिक स्थिती चांगली नसते आणि त्यांच्या कौटुंबिक अडचणींमुळे अभ्यासात अनेक अडथळे येतात.

ज्यांचे वार्षिक उत्पन्न 6 लाख रुपयांपेक्षा कमी आहे. राजर्षी शाहू महाराज शिक्षण शुल्क प्रतिपूर्ती योजनेंतर्गत शासनाने विद्यार्थ्यांकडून शिक्षणासाठी वर्षानुवर्षे खर्च होणाऱ्या शुल्काच्या 50 टक्के रक्कम भरण्याची तरतूद केली. याचे श्रेयही मराठा समाजाच्या हक्कांसाठी दीर्घकाळ लढा देणारे लोकसेवक फडणवीस यांनाच जाते. काँग्रेस सरकारने केवळ मराठ्यांच्या सन्मानाशी खेळ केला आहे, तर फडणवीस यांनी छत्रपती शिवरायांना प्रेरणास्थान मानून त्यांचे त्याग आणि चिकाटी अंगीकारून महाराष्ट्रातील जनतेच्या कल्याणासाठी आपले जीवन समर्पित केलं आहे

Follow Us