AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

G20 : कोणत्या देशाचा नेता कधी येणार आणि कोण करणार त्यांचं स्वागत, पाहा संपूर्ण माहिती

G20 शिखर परिषदेत सहभागी होण्यासाठी प्रतिनिधी भारतात येण्यास सुरुवात झाली आहे. नायजेरियाचे राष्ट्रपती बोला अहमद टिनुबू हे दिल्ली गाठणारे पहिले राष्ट्रप्रमुख आहेत.

G20 : कोणत्या देशाचा नेता कधी येणार आणि कोण करणार त्यांचं स्वागत, पाहा संपूर्ण माहिती
shailesh musale
shailesh musale | Updated on: Sep 08, 2023 | 3:11 PM
Share

G20 Summit : देशाची राजधानी दिल्ली G20 परिषदेसाठी सज्ज झाली आहे. जगातील बलाढ्य देशांचे नेते भारतात आजपासून येण्यास सुरुवात झाली आहे. एक एक करून दिल्लीत वेगवेगळ्या देशाचे प्रमुखांचे आगमन होणार आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन, ऑस्ट्रेलियाचे पंतप्रधान अँथनी अल्बानीज, चीनचे पंतप्रधान आणि रशियाचे परराष्ट्र मंत्री यांच्यासह जगातील 20 देशांचे नेते या शिखर परिषदेत सहभागी होणार आहेत. हे नेते भारतात कधी पोहोचणार आणि त्यांचे स्वागत कोण करणार, पाहा संपूर्ण माहिती.

कोण कोणाचे स्वागत करेल

  • जो बिडेन शुक्रवारी संध्याकाळी ७ वाजता दिल्लीला पोहोचतील. रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग आणि नागरी विमान वाहतूक राज्यमंत्री जनरल (निवृत्त) व्ही के सिंग अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांचे स्वागत करतील.
  • जपानचे पंतप्रधान फुमियो किशिदा दुपारी 2.15 वाजता भारतात पोहोचतील. ग्राहक व्यवहार, अन्न आणि सार्वजनिक वितरण आणि पर्यावरण, वने आणि हवामान बदल राज्यमंत्री अश्विनी कुमार चौबे त्यांचे स्वागत करतील.
  • ऑस्ट्रेलियाचे पंतप्रधान अँथनी अल्बानीज यांचे सायंकाळी ६:१५ वाजता कौशल्य विकास आणि उद्योजकता आणि इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान राज्यमंत्री राजीव चंद्रशेखर स्वागत करतील.
  • यूएईचे अध्यक्ष शेख मोहम्मद बिन झायेद अल नाह्यान आणि ब्राझीलचे अध्यक्ष लुईझ इनासिओ लुला दा सिल्वा यांचे रात्री 8 आणि 8:45 वाजता गृह राज्यमंत्री नित्यानंद राय यांच्या हस्ते स्वागत होईल.
  • दुपारी 1:40 वाजता अश्विनी कुमार चौबे युनायटेड किंगडम (यूके) पंतप्रधान ऋषी सुनक यांचे स्वागत करतील.
  • व्ही.के.सिंग 7:45 वाजता चीनचे पंतप्रधान ली कियांग यांचेही स्वागत करतील. सिंह रात्री 8:15 वाजता नेदरलँडचे पंतप्रधान मार्क रुटे यांचेही स्वागत करतील.
  • वस्त्रोद्योग आणि रेल्वे राज्यमंत्री दर्शन विक्रम जरदोश दुपारी 12:30 वाजता बांगलादेशच्या पंतप्रधान शेख हसीना यांचे स्वागत करतील.
  • राजीव चंद्रशेखर दक्षिण कोरियाचे अध्यक्ष सुक येओल यून यांचे संध्याकाळी ५:१० वाजता, इजिप्तचे राष्ट्राध्यक्ष अब्देल फताह अल-सिसी यांचे संध्याकाळी ५:४५ वाजता आणि कॅनडाचे पंतप्रधान जस्टिन ट्रूडो यांचे संध्याकाळी ७ वाजता स्वागत करतील.
  • पोलाद आणि ग्रामीण विकास राज्यमंत्री फग्गनसिंग कुलस्ते सकाळी 6:20 वाजता अर्जेंटिनाचे राष्ट्राध्यक्ष अल्बर्टो फर्नांडिस यांचे स्वागत करतील. कृषी आणि शेतकरी कल्याण राज्यमंत्री – शोभा करंदलाजे सकाळी 8:50 वाजता इटलीचे पंतप्रधान ज्योर्जिओ मेलोनी यांचे स्वागत करतील.
  • रावसाहेब दानवे, रेल्वे, कोळसा आणि खाण राज्यमंत्री, सकाळी 10:25 वाजता कोमोरोस संघाचे अध्यक्ष आणि आफ्रिकन युनियनचे अध्यक्ष अझाली असुमानी यांचे स्वागत करतील आणि सकाळी 11:45 वाजता दक्षिण आफ्रिकेचे अध्यक्ष सिरिल रामाफोसा. .
  • बंदरे, जहाजबांधणी आणि जलमार्ग राज्यमंत्री शंतनू ठाकूर इंडोनेशियाचे राष्ट्रपती जोको विडोडो यांचे रात्री ९.१५ वाजता स्वागत करतील,
  • फ्रान्सचे राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांचे 9 सप्टेंबर (शनिवार) दुपारी 12:35 वाजता वाणिज्य आणि उद्योग राज्यमंत्री अनुप्रिया पटेल स्वागत करतील.

G20 मध्ये समाविष्ट देश कोणते?

अमेरिका, चीन, रशिया, जर्मनी, फ्रान्स, कॅनडा, इटली, जपान, अर्जेंटिना, दक्षिण आफ्रिका, यूके, सौदी अरेबिया, युरोपियन युनियन, मेक्सिको, तुर्की, ब्राझील, भारत, कोरिया, ऑस्ट्रेलिया

G20 साठी या देशांनाही निमंत्रण

नेदरलँड, सिंगापूर, स्पेन, संयुक्त अरब, ओमान, बांगलादेश, इजिप्त, मॉरिशस आणि नायजेरिया या देशांना G20 शिखर परिषदेसाठी पाहुणे म्हणून आमंत्रित करण्यात आले आहे.

परिषद अतिथी आणि द्विपक्षीय चर्चा

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन 8 सप्टेंबर रोजी द्विपक्षीय चर्चा करणार आहेत. बांगलादेशच्या पंतप्रधान शेख हसीना यांच्यासोबत सायंकाळी ५ वाजता द्विपक्षीय बैठक होणार आहे.

दिल्ली या भव्य कार्यक्रमासाठी सज्ज झाली आहे. आता G-20 शिखर परिषदेची संपूर्ण जगाला प्रतीक्षा आहे. भारत मंडपम ते कुतुबमिनारपर्यंत राजधानी दिल्ली लेझर दिव्यांनी झगमगते आहे. संपूर्ण दिल्ली नवरीसारखी सजवली जात आहे. दिल्लीचा प्रत्येक कोपरा फुलांच्या सुगंधाने आणि दिव्यांच्या प्रकाशाने नाहून निघाला आहे.

लुटियन झोन क्षेत्रातील सर्व विशेष इमारती आणि स्मारके विविध रंगांच्या फुलांनी आणि दिव्यांनी सजवली जात आहेत. चौक आणि चौकांची भव्यता पाहण्यासारखी आहे. रंगीबेरंगी दिवे रस्त्यावरून जाणाऱ्या लोकांचे लक्ष वेधून घेत आहेत.

Follow Us
पेट्रोल भरायला गेलात तर खिशात कॅश ठेवा! ...ह्या तारखेपासून UPI बंद
Mumbai Petrol Pump | पेट्रोल भरायला गेलात तर खिशात कॅश ठेवा! ...ह्या तारखेपासून UPI बंद करण्याचा पेट्रोल पंप चालकांचा इशारा
दुष्काळ आढावा बैठकीत अधिकारी मोबाईलमध्ये व्यस्त! कुणी WhatsApp, तर...
Akola : दुष्काळ आढावा बैठकीत अधिकारी मोबाईलमध्ये व्यस्त! कुणी WhatsApp, तर कुणी... प्रशासनाच्या संवेदनशीलतेवरच प्रश्नचिन्ह
दीड महिन्यांच्या प्रतीक्षेनंतर धाराशिवमध्ये पावसाची दमदार एन्ट्री!
Dharashiv Rain : दीड महिन्यांच्या प्रतीक्षेनंतर धाराशिवमध्ये पावसाची दमदार एन्ट्री! शेतकऱ्यांना दिलासा, मात्र...
धर्मवीर आनंद दिघेंची खास गाडी 25 वर्षांनी पुण्यात! गाडी पाहण्यासाठी...
Anand Dighe | धर्मवीर आनंद दिघेंची खास गाडी 25 वर्षांनी पुण्यात! गाडी पाहण्यासाठी शिवसैनिकांसह नागरिकांची मोठी गर्दी
माझी चाल कासवाची नाही, पण प्रेरणा... टीकाकारांच्या दगडफेकीवर
Devendra Fadnavis | माझी चाल कासवाची नाही, पण प्रेरणा... टीकाकारांच्या दगडफेकीवर फडणवीसांचा पलटवार
शेतकऱ्यांनी कोणताही वेगळा विचार करू नये, पीक नुकसानीवर...भरणेंची...
Dattatray Bharne : शेतकऱ्यांनी कोणताही वेगळा विचार करू नये, पीक नुकसानीवर... दत्तात्रय भरणेंची मोठी ग्वाही
हे अत्यंत संवेदनशील प्रकरण आहे, रोज बोलणं... दिशा सालियन प्रकरणावर...
Nitesh rane | हे अत्यंत संवेदनशील प्रकरण आहे, रोज बोलणं... दिशा सालियन प्रकरणावर नितेश राणेंचं ट्विट चर्चेत
PM मोदींची मिमिक्री करणाऱ्या पुलकित मणींचा नोएडा शो रद्द; आता...
PM मोदींची मिमिक्री करणाऱ्या पुलकित मणींचा नोएडा शो रद्द; आता अंडरग्राऊंड... म्हणत सोशल मीडियावर पोस्ट
7 एकर शेती करपली, पत्नीचं मंगळसूत्र गहाण ठेवून... पावसाने दगा दिल्याने
Sangali : 7 एकर शेती करपली, पत्नीचं मंगळसूत्र गहाण ठेवून... पावसाने दगा दिल्याने शेतकऱ्याच्या डोळ्यात अश्रू
राहुल गांधींनी आता... मोदींच्या मिमिक्रीवर फडणवीसांचा हल्लाबोल
Devendra Fadnavis : राहुल गांधींनी आता कॉमेडियन बनलं पाहिजे, मोदींच्या मिमिक्रीवर फडणवीसांचा जोरदार हल्लाबोल