AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

TV9 चे WITT शिखर सम्मेलन : ‘ग्लोबल सॉफ्ट पावर’च्या स्वरूपात होणार भारताचा उदय

TV9 नेटवर्कच्या वार्षिक फ्लॅगशिप कॉन्क्लेव्हची ही दुसरी आवृत्ती आहे. 25 फेब्रुवारी ते 27 फेब्रुवारी दरम्यान चालणाऱ्या या तीन दिवसीय कार्यक्रमाची थीम इंडिया: पोइज्ड फॉर द नेक्स्ट बिग लीप अशी ठेवण्यात आली आहे. TV9 इंडियाच्या या भव्य समिटमध्ये पंतप्रधान मोदींसह जगभरातील अनेक दिग्गज एकत्र येणार आहेत.

TV9 चे WITT शिखर सम्मेलन : 'ग्लोबल सॉफ्ट पावर'च्या स्वरूपात होणार भारताचा उदय
What India Thinks TodayImage Credit source: tv9 Network
Nitish Gadge
Nitish Gadge | Updated on: Feb 22, 2024 | 9:31 AM
Share

मुंबई : भारताच्या नंबर 1 न्यूज नेटवर्क TV9 द्वारे आयोजित What India Thinks Today ग्लोबल समिट 25 फेब्रुवारीपासून सुरू होत आहे. TV9 नेटवर्कच्या वार्षिक फ्लॅगशिप कॉन्क्लेव्हची ही दुसरी आवृत्ती आहे. या भव्य सोहळ्याची संपूर्ण तयारी जवळपास पूर्ण झाली आहे. TV9 इंडियाच्या या भव्य समिटमध्ये PM मोदींसह जगभरातील अनेक दिग्गज एकत्र येणार आहेत. 25 फेब्रुवारी ते 27 फेब्रुवारी दरम्यान चालणाऱ्या या तीन दिवसीय कार्यक्रमाची थीम इंडिया: पोइज्ड फॉर द नेक्स्ट बिग लीप ( India: Poised For The Next Big Leap) अशी ठेवण्यात आली आहे.

TV9 इंडियाच्या या मेगा कॉन्फरन्समध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या 2047 पर्यंत मजबूत आणि सर्वसमावेशक भारताच्या संकल्पनेची झलक पाहायला मिळेल. याशिवाय पीएम मोदींच्या नेतृत्वाखाली भारत जागतिक सॉफ्ट पॉवर म्हणून कसा उदयास आला यावर चर्चा होणार आहे. याशिवाय तीन दिवस चालणाऱ्या या कार्यक्रमात अनेक सत्रे असतील, ज्यामध्ये विविध विषयांवर चर्चा केली जाईल. खेळ असो की मनोरंजन, आरोग्य असो वा संस्कृती, विविध विषयांवर या सम्मेलनात चर्चा होणार आहे.

पंतप्रधान मोदींच्या कार्यकाळात जगभरातील देशांमध्ये भारताची जी प्रतिमा निर्माण झाली आहे, त्याचे सर्वत्र कौतुक होत आहे. भारत प्रत्येक क्षेत्रात आपला झेंडा फडकवत आहे. मग ते भारतीय कला आणि संस्कृतीला चालना देणं असो, द्विपक्षीय संबंध प्रगाढ करणं असो, बिझनेस मॉडेल्सवर चर्चा असो किंवा इतर कुठलेही क्षेत्र असो. सर्वत्र भारताचा उल्लेख केला जात आहे. कोरोनाच्या काळात भारताने ज्या प्रकारे जगातील अनेक देशांमध्ये लस पोहोचवली त्याची सर्वत्र चर्चा होत आहे. भारताच्या औदार्याने जग प्रभावित झाले आहे.

सांस्कृतिक वारसा जतन करण्यासाठी भारत सातत्याने पुढे जात आहे

भारत आपला सांस्कृतिक वारसा जतन करण्यासाठी सतत पुढे जात आहे. याचे ताजे उदाहरण म्हणजे भारत भगवान बुद्धांचे पवित्र अवशेष थायलंडला एका खास प्रदर्शनासाठी पाठवत आहे. या दुर्मिळ कलाकृती AA श्रेणीतील आहेत, ज्या सहसा त्यांच्या नाजूक स्वभावामुळे प्रदर्शनासाठी दिल्या जात नाहीत. हे अवशेष गेल्या पाच दशकांत केवळ आठ वेळा भारताबाहेर पाठवण्यात आले आहेत. यामध्ये 1976 आणि 2012 च्या श्रीलंका दौऱ्याचा समावेश आहे. ते 1993 आणि 2022 मध्ये मंगोलिया, 1994 आणि 2007 मध्ये सिंगापूर, 1995 मध्ये दक्षिण कोरिया आणि 1995 मध्ये थायलंडमध्ये हलवण्यात आले.

संस्कृतीचा प्रचार

नवीनतम प्रदर्शन थाई सरकारच्या विशेष विनंतीनुसार आहे. अवशेष भिक्षूंसह 22 सदस्यीय शिष्टमंडळ घेऊन जातील आणि प्रार्थना समारंभांद्वारे त्यांना योग्य आदर दिला जाईल. आपल्या सांस्कृतिक शेजाऱ्यांशी संबंध वाढवण्याच्या PM मोदींच्या सॉफ्ट पॉवर कुटनितीचा हा एक महत्त्वाचा संकेत आहे. सांस्कृतिक मंत्रालयाचे सचिव गोविंद मोहन यांनी भारत-थायलंड संबंधांमधील हा आणखी एक ऐतिहासिक टप्पा असल्याचे म्हटले आहे, जे सांस्कृतिक आणि आध्यात्मिक संबंधांना आणखी प्रोत्साहन देईल.

बांगलादेश, मंगोलिया, लिबिया येथे भारतीय मिशनमध्ये काम केलेले राजदूत अनिल त्रिगुनायत म्हणतात, बौद्ध धर्म हा भारताचा सांस्कृतिक आणि सभ्यता वारसा आहे, ज्यामध्ये दक्षिण पूर्व आशिया हा महत्त्वाचा दुवा आहे. भारताच्या सॉफ्ट पॉवर स्पेक्ट्रम आणि टूलकिटचाही तो अविभाज्य भाग आहे.

अवशेष आणि हस्तलिखितांची देवाणघेवाण

त्रिगुणायत म्हणतात की, भारत सरकारने बौद्ध धर्माच्या क्षेत्रात संबंध वाढवले ​​आहेत. यामध्ये बौद्ध सर्किट तयार करून धार्मिक तीर्थक्षेत्रांना प्राधान्य देणे आणि माहिती, अवशेष तसेच हस्तलिखितांची अधिक देवाणघेवाण करण्यास प्रोत्साहन देणे समाविष्ट आहे. हे सर्व अधिक आणि सखोल सार्वजनिक प्रतिबद्धता आणि प्रशंसा वाढवते.

अवशेषांना भाविक मान देतात आणि सरकार तसे करत आहे हे चांगले आहे. पाकिस्तान आणि सिंगापूरमधील भारताचे माजी उच्चायुक्त म्हणाले की, आपण याला व्यवहार किंवा फायद्यांच्या संदर्भात पाहू नये. ज्या भूमीत बौद्ध धर्माचा प्रथम उदय झाला ती एक प्रकारे आपली जबाबदारी आहे.

सॉफ्ट पॉवर की स्मार्ट पॉवर

बॉलीवूड ही भारताची सर्वात मोठी सांस्कृतिक निर्यात मानली जाते. पण मोदींच्या काळात भारताची सॉफ्ट पॉवर वाढली आणि विकसित झाली. पीएम मोदींच्या प्रयत्नांमुळे, संयुक्त राष्ट्राने 21 जून हा आंतरराष्ट्रीय योग दिवस म्हणून घोषित केला आणि 2023 हे वर्ष आंतरराष्ट्रीय बाजरीचे वर्ष म्हणून साजरे केले.

जिथे युद्ध जिंकण्यासाठी आर्थिक आणि लष्करी ताकद महत्त्वाची असते. त्यामुळे जनमताची लढाई जिंकण्यासाठी सॉफ्ट पॉवर महत्त्वाची आहे. ही शक्ती भारतीय डायस्पोरापर्यंत पोहोचवण्यासाठी भारत सरकारकडून एकत्रित प्रयत्न करण्यात आले आहेत. परदेशात भारताची प्रतिमा घडवण्यात भारतीयांची किती ताकद आहे याची स्पष्ट पावती आहे. पंतप्रधान मोदींच्या नेतृत्वाखालील आणखी एक महत्त्वाचा बदल म्हणजे मूल्यांसह भारताला एक सुसंस्कृत राज्य म्हणून सादर करण्यावर भर.

भारताचा प्रभाव वाढण्यास मदत

भारताच्या सॉफ्ट पॉवरच्या उदाहरणांमध्ये गरजू देशांना COVID-19 लस पाठवणे, गेल्या वर्षी G20 शिखर परिषदेत दिलेला बाजरी-केंद्रित मेनू, अफगाणिस्तानातील सलमा धरणाचे बांधकाम आणि कंबोडियाच्या अंगकोर वाट मंदिराच्या जीर्णोद्धारासाठी निधीचा समावेश आहे. या प्रयत्नांमुळे जागतिक क्षेत्रात भारताचा प्रभाव वाढण्यास मदत झाली आहे. त्यांनी पंतप्रधान मोदींना एक करिष्माई व्यक्तिमत्व आणि जागतिक नेता म्हणूनही प्रस्थापित केले आहे. प्राचीन संस्कृती आणि तरुण राष्ट्र यांचा अनोखा मिलाफ भारताची स्मार्ट शक्ती निर्माण करतो, जी त्याच्या पुढच्या महान झेपसाठी महत्त्वाची आहे.

Follow Us
माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपके
Exclusive | माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपकेने सांगितलं जंतर-मंतरवर पहिल्या दिवशी काय घडलं?
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; देवस्थानात...
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; पाणी देवस्थानात शिरल्यानंतरही भक्तिभावाने महाआरती
भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात, नवी माहिती...
Ashok Kharat | भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात...नेमकी नवी माहिती काय?
धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले, तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने...
Rain Update | धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले तरी... तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने विसर्ग सुरु
मिमिक्री आर्टिस्ट, स्टँडअप कॉमेडियन...; साटम यांनी राज ठाकरेंना डिवचलं
Ameet Satam on Raj Thackeray | मिमिक्री आर्टिस्ट, स्टँडअप कॉमेडियन म्हणत...; अमित साटम यांनी राज ठाकरेंना डिवचलं
NEET आंदोलनातील व्हायरल रिया अहिरचा राज ठाकरेंच्या हस्ते सत्कार
Raj Thackeray | NEET आंदोलनातील व्हायरल रिया अहिरचा राज ठाकरेंच्या हस्ते सत्कार
महायुतीत बिनसलं? शिंदेंचे नेते अभिजीत दीपकेला भेटताच...
महायुतीत बिनसलं? शिंदेंचे नेते अभिजीत दीपकेला भेटताच... भाजपच्या बड्या नेत्याने सांगितली खदखद
सिद्धिविनायक दानपेटी वादात सरवणकरांनी ठाकरेंना दिलं सडेतोड उत्तर
Sada Sarvankar On Raj Thackeray | 18 कोटींच्या चोरीचा दावा चुकीचा?; सिद्धिविनायक दानपेटी वादात सरवणकरांनी ठाकरेंना दिलं सडेतोड उत्तर
अभिजीत दीपकेच्या प्रकृतीबाबत मोठी अपडेट समोर, डॉक्टर म्हणाले...
Abhijeet Dipake | अभिजीत दीपकेच्या प्रकृतीबाबत मोठी अपडेट समोर, डॉक्टर म्हणाले...
आश्वासनं पूर्ण करा, आंदोलनाच्या मागण्या विसरलो नाही...
Sonam Wangchuk | आश्वासनं पूर्ण करा, आंदोलनाच्या मागण्या विसरलो नाही; सरकारला सोनम वांगचुक यांचा थेट इशारा