.
AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

UMC Election 2022, Ward 29 : विजयाची माळ कुणाच्या गळ्यात? कलानी गटाची भूमिका निर्णायक ठरणार

सध्याचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या ठाणे जिल्ह्यातील ही एक महत्वाची महापालिका आहे. त्यामुळे यंदाच्या निवडणुकीत एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखाली राज्याच्या सत्तेत झालेल्या बदलाचे पडसाद उमटतील, अशी शक्यता राजकीय वर्तुळात वर्तवली जात आहे.

UMC Election 2022, Ward 29 : विजयाची माळ कुणाच्या गळ्यात? कलानी गटाची भूमिका निर्णायक ठरणार
उल्हासनगर महापालिका निवडणूकImage Credit source: TV9
वैजंता गोगावले
वैजंता गोगावले | Updated on: Aug 21, 2022 | 12:26 PM
Share

उल्हासनगर : ठाणे जिल्ह्यातील विकसनशील महापालिकांमध्ये उल्हासनगर महापालिका (Ulhasnagar Municipal Corporation)ही आघाडीवर आहे. या महापालिकेत एकूण 30 पॅनल करण्यात आले असून, त्याद्वारे एकूण 89 नगरसेवक (Corporators) निवडून महापालिकेवर जाणार आहेत. पालिकेच्या नवीन सभागृहात सर्वसाधारण प्रवर्गासाठी 49, ओबीसी प्रवर्गासाठी 24, अनुसूचित जाती (एससी) 15 आणि अनुसूचित जमाती प्रवर्गासाठी (एसटी)-1 अशाप्रकारे सदस्य असणार आहेत. या महापालिकेतील निवडणुकीत स्थानिक गटाची भूमिका निर्णायक ठरते. या पालिकेच्या क्षेत्रात कलानी गटाचे बऱ्यापैकी वर्चस्व आहे. त्यामुळे पालिकेच्या यंदाच्या निवडणुकी (Election)त देखील राज्यातील प्रमुख राजकीय पक्षांबरोबरच कलानी गटाची आणि भारत गंगोत्री गटाची भूमिका निर्णायक ठरणार आहे. अलीकडेच कलानी गटाच्या 22 नगरसेवकांनी राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये प्रवेश करून भाजपाला मोठा झटका दिला होता. त्यामुळे राज्यात आणि देशात इतरत्र भाजपचा विजयी रथ उधळला असला तरी उल्हासनगर महापालिकेत भाजपाला स्थानिक गटांच्या आव्हानापुढे टिकणे कठीण जाईल, असे बोलले जात आहे. याच पार्श्वभूमीवर प्रभाग क्रमांक 29 मधील परिस्थितीचा थोडक्यात घेतलेला आढावा.

उल्हासनगर महापालिका वॉर्ड 29 अ

पक्षउमेदवारविजयी उमेदवार
शिवसेना
भाजप
राष्ट्रवादी
काँग्रेस
मनसे
अपक्ष/इतर

महापालिकेतील प्रभाग व आरक्षण रचना

प्रभागांची संख्या – 30 सदस्य संख्या – 89 अनुसूचित जमाती – 01 (महिला) अनुसूचित जाती – 15 (8 महिला) सर्वसाधारण महिला – 36 सर्वसाधारण खुल्या जागा – 37

महापालिकेतील सध्याचे पक्षीय बलाबल

भाजप – 32 शिवसेना – 25 काँग्रेस – 1 राष्ट्रवादी – 4 मनसे – 0 इतर – 16

उल्हासनगर महापालिका वॉर्ड 29 ब

पक्षउमेदवारविजयी उमेदवार
शिवसेना
भाजप
राष्ट्रवादी
काँग्रेस
मनसे
अपक्ष/इतर

प्रभाग क्रमांक 29 मधील लोकसंख्या

एकूण लोकसंख्या – 16748 अनुसूचित जाती प्रवर्गातील लोकसंख्या – 1268 अनुसूचित जमाती प्रवर्गातील लोकसंख्या – 88

प्रभाग क्रमांक 29 मधील प्रमुख परिसर

या प्रभागामध्ये मत मंदिर, साई वासन शाह दरबार, श्री गुरु नानक दरबार, स्वामी शांती प्रकाश आश्रम, स्वामी शांती प्रकाश गौशाला, झुलेलाल मंदिर, झुलेलाल गार्डन, माहेश्वरी हॉस्पिटल, आदी प्रमुख परिसरांचा समावेश होतो.

उल्हासनगर महापालिका वॉर्ड 29 क

पक्षउमेदवारविजयी उमेदवार
शिवसेना
भाजप
राष्ट्रवादी
काँग्रेस
मनसे
अपक्ष/इतर

प्रभाग क्रमांक 29 मधील आरक्षण

वॉर्ड 29 अ – सर्वसाधारण महिलांसाठी राखीव वॉर्ड 29 ब – सर्वसाधारण महिलांसाठी राखीव वॉर्ड 29 क – सर्वसाधारण प्रवर्गासाठी खुली

उल्हासनगर हे उल्हासनदी व वालधुनी नदीच्या काठावर वसलेले एक प्रमुख आहे. शहराचे एकूण क्षेत्रफळ 13 चौरस किमी इतके असून 2001 मध्ये करण्यात आलेल्या जनगणनेनुसार या शहराची लोकसंख्या 4.72 लाख इतकी आहे. सध्याचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या ठाणे जिल्ह्यातील ही एक महत्वाची महापालिका आहे. त्यामुळे यंदाच्या निवडणुकीत एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखाली राज्याच्या सत्तेत झालेल्या बदलाचे पडसाद उमटतील, अशी शक्यता राजकीय वर्तुळात वर्तवली जात आहे. एकंदरीतच स्थानिक कलानी आणि गंगोत्री गटांचे प्राबल्य आणि राज्यातील बदललेली राजकीय समीकरणे यामुळे उल्हासनगर महापालिकेची निवडणूक नक्कीच लक्षवेधी ठरणार आहे.

Follow Us
टीईटी पेपरफुटीनंतर सरकारचा मोठा निर्णय; दादा भुसे यांची मोठी घोषणा
Dada Bhuse On Paper Leak | टीईटी पेपरफुटीनंतर सरकारचा मोठा निर्णय; शिक्षणमंत्री दादा भुसे यांची विधानसभेत मोठी घोषणा
मटन खाल्ल्यानंतर दही खाणे जीवावर बेतलं; महिलेचा मृत्यू, पती गंभीर....
Nashik | मटन खाल्ल्यानंतर दही खाणे जीवावर बेतलं; महिलेचा मृत्यू, पती गंभीर, नेमकं घडलं काय?
नराधम भीमराव कांबळेला मरेपर्यंत फाशी; CM फडणवीसांची मोठी प्रतिक्रिया
CM Devendra Fadnavis | चिमुकलीला अखेर न्याय! नराधम भीमराव कांबळेला मरेपर्यंत फाशी; CM फडणवीसांची मोठी प्रतिक्रिया
मल्लिकार्जून खर्गेंची पुन्हा राज्यसभेच्या विरोधी पक्षनेतेपदी वर्णी
Mallikarjun Kharge | मल्लिकार्जून खर्गेंची पुन्हा राज्यसभेच्या विरोधी पक्षनेतेपदी वर्णी; संसदेकडून अधिकृत बुलेटिन जारी
पुण्यात हायव्होल्टेज ड्रामा! आंदोलनकर्त्या महिला सेंट्रल बिल्डिंगच्या
Pune Protest | पुण्यात हायव्होल्टेज ड्रामा! आंदोलनकर्त्या महिला सेंट्रल बिल्डिंगच्या भिंतीवर चढल्या, मागणी काय?
सात जन्मी हीच पत्नी मिळो... सिंधुदुर्गात पुरुषांकडून वडपूजनाचा सोहळा
Sindhudurg Vatpurnima Celebration | ऐकावं ते नवलच! सात जन्मी हीच पत्नी मिळो... सिंधुदुर्गात पुरुषांकडून वडपूजनाचा अनोखा सोहळा
नीट, TET पेपर फुटले... सरकार मात्र खासदार फोडण्यात व्यस्त
Uddhav Thackeray | नीट, TET पेपर फुटले... सरकार मात्र खासदार फोडण्यात व्यस्त; उद्धव ठाकरेंचा भाजप-शिंदेंवर घणाघात
ठाकरेंचा शिंदे गटावर घणाघात! खाऊसाहेब म्हणत फुटीर खासदारांचा समाचार
Uddhav Thackeray | उद्धव ठाकरेंचा शिंदे गटावर घणाघात! खाऊसाहेब म्हणत फुटीर खासदारांचा घेतला समाचार
एकच वाद... अन् संपलं आयुष्य! चाकू-विटांच्या हल्ल्यात तरुण ठार
Chhatrapati Sambhajinagar | एकच वाद... अन् संपलं आयुष्य! चाकू-विटांच्या हल्ल्यात तरुण ठार; आरोपी 12 तासांत गजाआड
TET पेपरफुटीत मोठा खुलासा; फरार आरोपींची नावं आली समोर
मोठी बातमी! TET पेपरफुटीत मोठा खुलासा; फरार आरोपींची नावं आली समोर