AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

आचार्य चाणाक्य सांगतात, ‘या’ सवयी स्वतःला लावा, जीवनात येणार नाहीत आर्थिक अडचणी

आजच्या महागाईच्या काळात कुठे आणि कसा खर्च होतो याबद्दल काहीही कळत नाही. अशात आर्थिक अडचणी समोर उभ्या राहतात... त्यामुळे चाणाक्यांनी सांगितल्यानुसार, काही सवयी लावल्यानं कधीच आर्थिक अडचणी येणार नाहीत.

आचार्य चाणाक्य सांगतात, 'या' सवयी स्वतःला लावा, जीवनात येणार नाहीत आर्थिक अडचणी
| Updated on: Apr 12, 2026 | 3:25 PM
Share

आचार्य चाणक्य यांनी आर्थिक सामर्थ्य, संपत्ती आणि गरिबीतून मुक्त होण्यासाठीही अनेक सूचना दिल्या आहेत. विशेषतः आजच्या महागाईच्या जगात, आपल्याला सतत आर्थिक अडचणींचा सामना करावा लागतो. या आर्थिक अडचणींपासून कसे मुक्त व्हावे. आर्थिक अडचणी त्या टाळण्यासाठी कोणत्या सवयी लावाव्यात, हे देखील आचार्य चाणक्यांनी त्यांच्या नीतिमूल्यांमध्ये स्पष्ट केले आहे. तुम्हालाही वारंवार आर्थिक अडचणींचा सामना करावा लागतो का? या समस्येपासून मुक्त होण्यासाठी कोणत्या सवयी लावाव्यात, याबद्दल थोडक्यात माहिती जाणून घ्या.

बचतीची सवय लावा : प्रत्येकाने आपल्या उत्पन्नाचा काही भाग वाचवला पाहिजे. बचत तुम्हाला भविष्यातील संकटांपासून वाचवते आणि आर्थिक सुरक्षा प्रदान करते, असे आचार्य चाणक्य सांगतात. तसेच, बचत तुम्हाला भविष्यातील आर्थिक अडचणी टाळण्यास मदत करू शकते.

पैशाचा आदर करण्याची सवय लावा: चाणक्याच्या मते, जे संपत्तीचा आदर करतात, त्यांच्याकडेच संपत्ती टिकून राहते. कोणत्याही कारणास्तव पैशाचा अपव्यय करू नये. पैशाचा वापर आदराने केला पाहिजे. केवळ उधळपट्टी, डामडौल आणि निष्काळजीपणा टाळून व शहाणपणाने खर्च करूनच तुम्ही आर्थिकदृष्ट्या सक्षम होऊ शकता.

आपले उत्पन्नाचे स्रोत वाढवा : केवळ एकाच उत्पन्नावर अवलंबून राहू नका. आपले उत्पन्नाचे स्रोत वाढवा. नवीन कौशल्ये शिकून किंवा अतिरिक्त काम स्वीकारून उत्पन्नाचे अतिरिक्त स्रोत विकसित केल्याने तुम्हाला आर्थिकदृष्ट्या सक्षम होण्यास मदत होऊ शकते, असे चाणक्य सांगतात.

सकारात्मक विचार विकसित करा: चाणक्य म्हणतात की आर्थिक समस्या टाळण्यासाठी सकारात्मक विचार अत्यंत महत्त्वाचे आहेत. नकारात्मक विचार व्यक्तीच्या प्रगतीत अडथळा आणतात, तर सकारात्मक दृष्टिकोन यशाचा मार्ग मोकळा करतो. म्हणून, आव्हानांकडे संधी म्हणून पाहा.

वेळेचा योग्य वापर: चाणक्यांच्या मते, वेळ आणि पैसा दोन्ही मौल्यवान आहेत. निरुपयोगी गोष्टींवर वेळ वाया घालवणे टाळावे. जे वेळेचा आदर करतात, तेच जीवनात प्रगती करतात. तसेच, तुम्ही वेळेचा सदुपयोग केला तरच यश तुमच्याकडे येईल.

लहान खर्चांवर लक्ष ठेवा : लहान खर्च हळूहळू मोठ्या खर्चात बदलू शकतात. प्रत्येक खर्चाचा हिशोब ठेवल्याने आणि अनावश्यक खर्च टाळल्याने आर्थिक संतुलन राखण्यास मदत होते, असे चाणक्य म्हणतात.

हुशारीने गुंतवणूक करा : गुंतवणूक करण्यापूर्वी संपूर्ण माहिती गोळा करणे महत्त्वाचे आहे . घाईने घेतलेल्या निर्णयामुळे नुकसान आणि आर्थिक अडचण येऊ शकते, म्हणून सुरक्षितपणे आणि हुशारीने गुंतवणूक करा.

Follow Us
एका युगाचा अंत! अजरामर गीतांना स्वर देणाऱ्या आशाताईंचा अल्पपरिचय
एका युगाचा अंत! अजरामर गीतांना स्वर देणाऱ्या आशाताईंचा अल्पपरिचय.
आशा भोसले यांना अशोक सराफ यांनी वाहिली आदरांजली, म्हणाले त्यांचा आवाज
आशा भोसले यांना अशोक सराफ यांनी वाहिली आदरांजली, म्हणाले त्यांचा आवाज.
सुरांचा अमर आवाज हरपला... आशा भोसलेंच्या निधनावर देवेंद्र फडणवीसांचं भ
सुरांचा अमर आवाज हरपला... आशा भोसलेंच्या निधनावर देवेंद्र फडणवीसांचं भ.
संगीत क्षेत्रातला जादूई स्वर हरपला! ज्येष्ठ गायिका आशा भोसले यांचं निध
संगीत क्षेत्रातला जादूई स्वर हरपला! ज्येष्ठ गायिका आशा भोसले यांचं निध.
संजय राऊतांनी केले पाकिस्तानचे कौतुक, नेमकं काय म्हणाले? पाहा
संजय राऊतांनी केले पाकिस्तानचे कौतुक, नेमकं काय म्हणाले? पाहा.
मुंबईसह उपनगरात CNG च्या किमती वधारल्या, किती रुपयांवर पोहोचले दर?
मुंबईसह उपनगरात CNG च्या किमती वधारल्या, किती रुपयांवर पोहोचले दर?.
नाशिकमध्ये महिलांशी गैरवर्तन करणाऱ्या संशयितांचे मोबाईल जप्त, सापडलेल्
नाशिकमध्ये महिलांशी गैरवर्तन करणाऱ्या संशयितांचे मोबाईल जप्त, सापडलेल्.
'विभागत महिला नको म्हणून डावललं' मनिषा म्हैसरांचा महायुतीतील मंत्र्याव
'विभागत महिला नको म्हणून डावललं' मनिषा म्हैसरांचा महायुतीतील मंत्र्याव.
इराण- अमेरिकेचं आणखी बिनसलं? इस्लामाबादमधील भेटीत नेमकं काय -काय घडलं?
इराण- अमेरिकेचं आणखी बिनसलं? इस्लामाबादमधील भेटीत नेमकं काय -काय घडलं?.
भारताकडून इराणला मदतीचा हात, वैद्यकीय साहित्याची दुसरी खेप रवाना
भारताकडून इराणला मदतीचा हात, वैद्यकीय साहित्याची दुसरी खेप रवाना.