AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

निर्मला श्रीवास्तव ते श्री माताजी पर्यंत 98 वर्षांचा प्रेरणादायी प्रवास, अध्यात्म गुरू निर्मला श्रीवास्तव स्मृती दिन

लहानपणी निर्मला महात्मा गांधींसोबत (Mahatma Ganadhi) त्यांच्या आश्रमात राहायच्या. त्यांनी 1942 मध्ये भारत छोडो आंदोलनात भाग घेतल्याबद्दल त्यांना तुरुंगवास भोगावा लागला.

निर्मला श्रीवास्तव ते श्री माताजी पर्यंत 98 वर्षांचा प्रेरणादायी प्रवास, अध्यात्म गुरू निर्मला श्रीवास्तव स्मृती दिन
sheee nirmala
Mrunal Patil
Mrunal Patil | Updated on: Feb 23, 2022 | 7:14 AM
Share

मुंबई : श्री माताजी निर्मला देवी (Nirmala Devi) यांचा जन्म 21 मार्च 1923 रोजी छिंदवाडा येथे झाला. त्यांचे वडील, एक वकील होते त्यांनी 14 भाषांमध्ये अस्खलित लेखन केले. त्यांनी कुराणचे हिंदीत भाषांतर केले होते. त्यांच्या आई भारतातील पहिली महिला होती ज्यांनी गणितात (mathematics) ऑनर्स पदवी मिळवली होती. त्यांच्या आई-वडील भारतीय स्वातंत्र्याच्या लढ्यात सक्रियपणे सहभागी होते. लहानपणी निर्मला महात्मा गांधींसोबत (Mahatma Ganadhi) त्यांच्या आश्रमात राहायच्या. त्यांनी 1942 मध्ये भारत छोडो आंदोलनात भाग घेतल्याबद्दल त्यांना तुरुंगवास भोगावा लागला. तिने लुधियाना येथील ख्रिश्चन मेडिकल कॉलेज आणि लाहोरमधील बालक्रम मेडिकल कॉलेजमध्ये वैद्यकीय शिक्षण घेतले.1947 ते 1970 या काळात त्यांनी गरजूंना संरक्षण दिले. 5 मे, 1970 रोजी त्यांनी त्यांच्या आध्यात्मिक जीवन कार्याला सुरुवात केली . वयाच्या ४७ व्या वर्षी, तिने एक मार्ग शोधला आणि सामूहिक आत्म-साक्षात्कार देण्याची पद्धत विकसित केली. अध्यात्मिक ज्ञान शोधणाऱ्यांचा फायदा घेणार्‍या अनेक तथाकथित गुरूंच्या विपरीत, लोक स्वत:ला बदलण्यासाठी आणि बरे करण्यासाठी वापरतील असा खरा अनुभव देण्याची तिची इच्छा होती.

सुप्त आध्यात्मिक उर्जा जागृत करणे हाच उद्देश  

निर्मला यांनी आपल्या आध्यात्मिक कार्याची सुरुवात लोकांच्या एका लहान गटासह केली, युनायटेड किंगडममध्ये व्याख्याने देऊन तसेच आत्म-साक्षात्काराचा अनुभव दिला. त्यांनी या कार्यक्रमांसाठी कधीही पैसे आकारले नाहीत, सर्व मानवांमध्ये सुप्त आध्यात्मिक उर्जा जागृत करणे त्यांना योगा शिकवणे हा त्यांचा जन्मसिद्ध हक्क आहे अशी त्यांची आस्था होती. श्री माताजींनी 1980 च्या दशकात संपूर्ण युरोप, ऑस्ट्रेलिया आणि उत्तर अमेरिकेला विनामूल्य पद्धतीने व्यख्याने दिली. क्लेस नोबेल यांनी लंडनमधील रॉयल अल्बर्ट हॉलमध्ये 1997 मध्ये त्यांना नोबेल पुरस्काराने नामांकन करण्यात आले होते.

माताजींनी निराधार महिला आणि मुलांसाठी घर, अनेक आंतरराष्ट्रीय शाळा, आरोग्य आणि संशोधन केंद्र आणि शास्त्रीय संगीत आणि ललित कला यांना प्रोत्साहन देणारी आंतरराष्ट्रीय अकादमी यासह अशासकीय संस्था स्थापन केल्या. तिचा वारसा या संस्थांद्वारे तसेच सहज योग अभ्यासक आणि 95 हून अधिक देशांमध्ये स्थापन केलेल्या ध्यान केंद्रांद्वारे चालू आहे जिथे नेहमीप्रमाणे सहज योग शिकवला जातो.

संबंधित बातम्या

कच्चा बदामच्या Reelनं फेमस झाली अंजली अरोरा! तिचा नवा Reel आलाय, पाहून म्हणाल, ‘आ रा रा रा….’

‘गंगुबाई काठियावाडी’च्या विरोधात कामाठीपुराचे रहिवाशी; हायकोर्टात दाखल केली याचिका

Pawankhind Box Office Collection: ‘पावनखिंड’ची यशस्वी घोडदौड; वीकेंडला कमावले तब्बल इतके कोटी रुपये

Follow Us
टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली....
Tiger Shroff : टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली 14 दिवसांची कोठडी
दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची ठाकरे- राऊतांवर बोचरी टीका
Navnath Ban on Uddhav Thackeray : दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची उद्धव ठाकरे-संजय राऊतांवर बोचरी टीका, पुढे म्हणाले...
उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...
Gunratna Sadavarte : उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...; गुणरत्न सदावर्तेंचा जोरदार हल्लाबोल
सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
Sangli Bank Election : सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, सांगलीच्या राजकारणात चर्चांना उधाण; पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात शिंदे आयोजकांवर..
Eknath Shinde : मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात एकनाथ शिंदे आयोजकांवर संतापले; नेमकं काय घडलं?
जिओच्या आयपीओला अवघ्या 100 मिनिटांत तुफान प्रतिसाद; गुंतवणूकदारांनी...
Jio IPO : जिओच्या आयपीओला अवघ्या 100 मिनिटांत तुफान प्रतिसाद; गुंतवणूकदारांनी काय लक्षात ठेवावं?
एमएच-सीईटी परीक्षा रद्द झाली की डिसेंबरमध्ये होणार? CET सेलने अफवांवर
MHT-CET Exam Update : एमएच-सीईटी परीक्षा रद्द झाली की डिसेंबरमध्ये होणार? CET सेलने अफवांवर दिलं मोठं स्पष्टीकरण
मोदी-अदानींवरील डॉक्युमेंटरी व्हायरल; साबिर भाटियासह 29 X अकाउंट...
PM Modi Documentry : मोदी-अदानींवरील डॉक्युमेंटरी व्हायरल; साबिर भाटिया यांच्यासह 29 X अकाउंटधारकांना थेट...
मुख्यमंत्री फडणवीस, शिंदे, सुनेत्रा पवार दिल्लीत; द्रौपदी मुर्मूंची...
Delhi : मुख्यमंत्री फडणवीस, शिंदे आणि सुनेत्रा पवार दिल्लीत; राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मूंची घेणार भेट, कारण काय?
प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी घडामोड; राजेंद्र शिंदे पाचव्यांदा....
Pradeep Purnekar Case : प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी घडामोड; राजेंद्र शिंदे पाचव्यांदा चौकशीसाठी हजर, तपासात काय उघड होणार?