AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pitru Paksha 2021 : पितृ पक्षात या 5 गोष्टींची काळजी घ्या, पूर्वज समाधानी होतील

पितृ पक्ष 2021 (Pitru Paksha 2021) 20 सप्टेंबरपासून सुरुवात झाली आहे. या दिवसांना पूर्वजांच्या उपकारांची परतफेड करण्याचे दिवस म्हणतात. असे मानले जाते की या दिवसांमध्ये पितृलोकात पाण्याची कमतरता असते, अशा परिस्थितीत आपले पूर्वज आपल्या वंशजांकडे अन्न आणि पाणी घेण्यासाठी पृथ्वीवर येतात. श्राद्ध आणि तर्पण द्वारे वंशज आपल्या पूर्वजांचे ऋण फेडतात.

Pitru Paksha 2021 : पितृ पक्षात या 5 गोष्टींची काळजी घ्या, पूर्वज समाधानी होतील
pitru-paksha 2021
| Edited By: | Updated on: Sep 24, 2021 | 8:35 AM
Share

मुंबई : पितृ पक्ष 2021 (Pitru Paksha 2021) 20 सप्टेंबरपासून सुरुवात झाली आहे. या दिवसांना पूर्वजांच्या उपकारांची परतफेड करण्याचे दिवस म्हणतात. असे मानले जाते की या दिवसांमध्ये पितृलोकात पाण्याची कमतरता असते, अशा परिस्थितीत आपले पूर्वज आपल्या वंशजांकडे अन्न आणि पाणी घेण्यासाठी पृथ्वीवर येतात. श्राद्ध आणि तर्पण द्वारे वंशज आपल्या पूर्वजांचे ऋण फेडतात.

म्हणूनच या दिवसांना श्राद्ध पक्ष (Shradh Paksha 2021) असेही म्हटले जाते. असे मानले जाते की जर श्राद्ध पक्षाच्या वेळी पूर्वज आपल्या मुलांवर प्रसन्न असतील तर कुटुंबाला त्यांचे आशीर्वाद मिळतात आणि अशा कुटुंबात संपत्ती, यश, वंश इत्यादींची कमतरता नसते. जर तुम्हालाही या श्राद्ध पक्षात तुमच्या पूर्वजांचे समाधान करायचे असेल तर 5 गोष्टींची विशेष काळजी घ्या.

पितृ पक्षातील या 5 गोष्टींची काळजी घ्या

पितृपक्षात कोणतीही विशेष वस्तू खरेदी करणे टाळा आणि कोणतेही शुभ कार्य अजिबात करु नका. पितृ पक्ष हा पूर्वजांचे स्मरण करण्याचा दिवस आहे, अशा स्थितीत, तुमच्या शुभ कृत्यांमुळे त्यांना असे वाटेल की त्यांच्या अनुपस्थितीबद्दल तुमच्या मनात कोणतेही दुःख नाही. म्हणून, पितृ पक्षाच्या दरम्यान तुम्हाला कोणतीही चांगली बातमी मिळाली तरी ती पितृ पक्षानंतरच साजरी करा.

असे म्हटले जाते की पितृ पक्षाच्या दरम्यान, आपले पूर्वज कोणत्याही स्वरूपात आमच्याकडे येऊ शकतात. अशा परिस्थितीत कोणत्याही कीटक, प्राणी आणि पक्ष्यांचा अनादर करू नका. त्यांना कोणत्याही प्रकारे दुखवू नका.

अन्न आणि पाण्याची भांडी आपल्या घराच्या बाहेर ठेवा, जेणेकरून प्राणी आणि जनावरांना खाणे आणि पिणे सोपे होईल. असे मानले जाते की या काळात प्राणी, पक्षी इत्यादींची सेवा करून पूर्वज प्रसन्न होतात.

पितृपक्षाच्या वेळी हरभरा, मसूर, जिरे, काळे मीठ, दुधी, मोहरी, काकडी आणि मांस इत्यादींचा वापर टाळावा. दारु पिऊ नये इ. ज्यांनी तर्पण केले त्यांनी विशेषतः याची काळजी घ्यावी.

तर्पण करताना काळे तीळ वापरणे आवश्यक आहे. श्राद्धाच्या दिवशी ब्राह्मणांना जेवण देण्यापूर्वी देवता, कावळा, गाय, कुत्रा आणि मुंग्यांसाठी अन्नाचे पाच भाग बाहेर काढावेत.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Pitru Paksha 2021 : पितृ पक्षादरम्यान खरेदी करणे शुभ की अशुभ, जाणून घ्या याबाबतच्या महत्त्वाच्या गोष्टी

Pitru Paksha 2021 : गयामध्ये श्राद्ध आणि पिंडदान केल्याने आत्म्याला मोक्ष प्राप्ती होते, जाणून घ्या पौराणिक महत्त्व

अजितदादांचा अंत्यविधी सुरु असताना... तटकरेंच्या विधानाने चर्चांना उधाण
अजितदादांचा अंत्यविधी सुरु असताना... तटकरेंच्या विधानाने चर्चांना उधाण.
सुनेत्रा पवारांच्या पाठीशी केंद्राची ताकद; तटकरे यांचे मोठे विधान
सुनेत्रा पवारांच्या पाठीशी केंद्राची ताकद; तटकरे यांचे मोठे विधान.
राज ठाकरेंनी घाबरू नये, भगतसिंह कोश्यारींच्या विधानाची चर्चा!
राज ठाकरेंनी घाबरू नये, भगतसिंह कोश्यारींच्या विधानाची चर्चा!.
रोहित पवारांच्या घातपाताच्या दाव्यानंतर मोठ्या घडामोडी, DGCA चे पथक...
रोहित पवारांच्या घातपाताच्या दाव्यानंतर मोठ्या घडामोडी, DGCA चे पथक....
अजितदादांचा मृतदेह...रोहित पवारांचा खळबळजनक दावा, दिल्लीत मोठं विधान!
अजितदादांचा मृतदेह...रोहित पवारांचा खळबळजनक दावा, दिल्लीत मोठं विधान!.
बाळासाहेबांना अपेक्षित प्रशासन चालवू, भाजपचा महापौर होताच....
बाळासाहेबांना अपेक्षित प्रशासन चालवू, भाजपचा महापौर होताच.....
तो पूर्व विदर्भातील नेता कोण? नाव जाहीर करा... संजय राऊत यांचं आवाहन
तो पूर्व विदर्भातील नेता कोण? नाव जाहीर करा... संजय राऊत यांचं आवाहन.
मुंबई महापालिकेत महापौर राज सुरू; रितू तावडे महापौर तर...
मुंबई महापालिकेत महापौर राज सुरू; रितू तावडे महापौर तर....
रितू तावडे यांनी सांगितला मास्टर प्लान, मुंबईतून या लोकांना...
रितू तावडे यांनी सांगितला मास्टर प्लान, मुंबईतून या लोकांना....
तो फोन, विदर्भातील नेता आणि... रोहित पवारांनी मांडल्या तीन मोठ्या शंका
तो फोन, विदर्भातील नेता आणि... रोहित पवारांनी मांडल्या तीन मोठ्या शंका.