AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Surya Grahan 2023 : सर्वपितृ अमावस्येच्या दिवशी लागणार सूर्यग्रहण, या चुका अवश्य टाळा

अश्विन महिन्याच्या कृष्ण पक्षातील अमावस्या तिथीला सर्वपित्री अमावस्या म्हणतात, या दिवशी पूर्वज आपल्या कुटुंबातील सदस्यांना निरोप देतात. या दिवशी सर्व पितरांचे श्राद्ध केले जाते.

Surya Grahan 2023 : सर्वपितृ अमावस्येच्या दिवशी लागणार सूर्यग्रहण, या चुका अवश्य टाळा
अमावस्याImage Credit source: Social Media
| Updated on: Oct 12, 2023 | 10:17 AM
Share

मुंबई : 14 ऑक्टोबरला, शनिवारी सर्वपित्री अमावस्या (Sarvapitru Amavasya 2023) असून या दिवशी सूर्यग्रहणही होणार आहे. अश्विन महिन्याच्या कृष्ण पक्षातील अमावस्या तिथीला सर्वपित्री अमावस्या म्हणतात, या दिवशी पूर्वज आपल्या कुटुंबातील सदस्यांना निरोप देतात. या दिवशी सर्व पितरांचे श्राद्ध केले जाते. तसेच ज्यांना आपल्या पूर्वजांची मृत्युतिथी माहित नाही किंवा काही कारणाने पितरांचे श्राद्ध करता येत नाही, ते या दिवशी तर्पण व श्राद्धविधी करू शकतात. सर्वपित्री अमावस्येला धार्मिक श्रद्धांमध्ये विशेष महत्त्व आहे, त्यामुळे या दिवशी सर्व नियमांचे पालन करावे लागते. तसेच काही खास गोष्टी लक्षात ठेवाव्या लागतात. चला जाणून घेऊया अशा कोणत्या गोष्टी आहेत ज्या सर्वपित्री अमावस्येच्या दिवशी चुकूनही करू नयेत.

या काळात श्राद्धविधी करू नका

चुकूनही सर्वपित्री अमावस्येच्या दिवशी सकाळी किंवा रात्री श्राद्ध किंवा तर्पण करू नये. पितृ पक्षात श्राद्ध नेहमी दुपारी केले जाते. यावेळी केलेले श्राद्ध आणि दान यांचे फळ अक्षय्य असते. तसेच या दिवशी कोणाशीही गैरवर्तन करू नये, ज्येष्ठांचा अपमान करू नये.

श्राद्ध कोणी करावे?

घरात मोठा मुलगा असेल तर धाकट्याने श्राद्ध किंवा तर्पण करू नये. मुलगा नसेल तर पत्नीने श्राद्ध करावे. पत्नी नसेल तर भावाला श्राद्ध करता येते. एकापेक्षा जास्त पुत्र असल्यास फक्त ज्येष्ठ पुत्राने श्राद्ध करावे. काही अपरिहार्य कारणांमध्ये नियम मोडता येतात.

ही भांडी वापरू नका

सर्वपित्री अमावस्येच्या दिवशी चुकूनही लोखंडी आणि स्टीलची भांडी वापरू नयेत. या दिवशी तुम्ही पितळेची भांडी वापरू शकता. पितरांना अर्पण केलेले अन्न देवाला अर्पण करू नये किंवा चाखू नये हे देखील लक्षात ठेवले पाहिजे.

अंगठ्याने करा तर्पण

सर्वपित्री अमावस्येच्या दिवशी पितरांच्या पूजेमध्ये लाल आणि पांढरे तीळ वापरू नयेत. पितरांची प्रार्थना आणि श्राद्धात नेहमी काळ्या तिळाचा वापर करावा. हे देखील लक्षात ठेवा की पितरांना पाणी नेहमी अंगठ्याद्वारे दिले जाते. हाताच्या बोटांनी पितरांना पाणी देऊ नका.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.