50 टक्क्यांचा आत आरक्षण असलेल्या जिल्हा परिषदांच्या निवडणुका 5 फेब्रुवारीला

50 टक्क्यांचा आत आरक्षण असलेल्या जिल्हा परिषदांच्या निवडणुका 5 फेब्रुवारीला

| Updated on: Jan 13, 2026 | 4:58 PM

महाराष्ट्र जिल्हा परिषदेच्या निवडणुकांसाठी निवडणूक आयोगाने तयारी जाहीर केली आहे. उमेदवारांसाठी जात वैधता प्रमाणपत्र अनिवार्य असून, त्याचे महत्त्व अधोरेखित केले आहे. निवडणूक यंत्रणा, मतदान केंद्रांवरील सुविधा आणि मतदारांसाठी विकसित केलेल्या ‘मताधिकार’ ॲपची माहिती देण्यात आली आहे. या निवडणुका 50 टक्क्यांच्या आतील आरक्षणासह पार पडतील.

महाराष्ट्र निवडणूक आयोगाने आगामी जिल्हा परिषद निवडणुकांसाठी सविस्तर तयारीची माहिती दिली आहे. या निवडणुकांमध्ये 50 टक्क्यांच्या आतील आरक्षण असलेल्या जि. परिषदांचा समावेश आहे. उमेदवारांना निवडून आल्यानंतर सहा महिन्यांच्या आत जात वैधता प्रमाणपत्र सादर करणे अनिवार्य आहे, अन्यथा त्यांची निवड रद्द होईल.

या निवडणुकांसाठी एकूण 25,482 मतदान केंद्रे असतील. मतदानासाठी इलेक्ट्रॉनिक वोटिंग मशीन (EVM) वापरले जाईल, ज्यात 51,537 कंट्रोल युनिट्स आणि 1,10,329 बॅलेट युनिट्सचा समावेश आहे. सर्व मतदान केंद्रांवर वीज, पिण्याचे पाणी, सावली आणि शौचालये यांसारख्या आवश्यक किमान सुविधा (AMF) उपलब्ध असतील. काही मतदान केंद्रे आदर्श केंद्रे म्हणून, तर काही पिंक केंद्रे म्हणून महिला कर्मचाऱ्यांद्वारे चालवली जातील.

मतदारांसाठी 1 जुलै 2025 ची मतदार यादी वापरली जाईल, जी भारत निवडणूक आयोगाकडून प्राप्त झाली आहे. अंतिम मतदार यादी 3 नोव्हेंबर 2025 रोजी, तर केंद्रनिहाय यादी 27 नोव्हेंबर 2025 रोजी प्रसिद्ध झाली आहे. मतदारांना त्यांचे नाव आणि मतदान केंद्र शोधण्यासाठी ‘मताधिकार’ मोबाईल ॲप आणि आयोगाचे mahasec.voterlist.in पोर्टल उपलब्ध करून देण्यात आले आहे.

Published on: Jan 13, 2026 04:58 PM